Chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 03/2021

Phạt đến 1 triệu đồng nếu cấm lao động nữ nghỉ 30 phút/ngày hành kinh

26/07/2018 16:19 PM

Chị Nguyễn Ái Phi (Email: Aiphinguyen***@gmail.com) thắc mắc: “Nếu Công ty cấm lao động nữ nghỉ 30 phút/ngày hành kinh thì có bị xử phạt hay không? Trân trọng cảm ơn!”.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

- Theo Điểm b Khoản 1 Điều 18 Nghị định 95/2013/NĐ-CP, phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động nếu không cho lao động nữ nghỉ 30 phút mỗi ngày trong thời gian hành kinh.

- Theo Khoản 2 Điều 7 Nghị định 85/2015/NĐ-CP, quy định lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ như sau:

+ Mỗi ngày 30 phút, tối thiểu là 03 ngày trong một tháng;

+ Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

+ Thời gian nghỉ cụ thể do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc và nhu cầu của lao động nữ.

Như vậy, nếu Công ty cấm lao động nữ nghỉ 30 phút/ngày trong thời gian hành kinh thì sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 6,770

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn