Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Bao nhiêu năm tù dành cho bảo mẫu bạo hành trẻ em tại TP.HCM?

28/11/2017 11:53 AM

Trong tuần này, nhiều thành viên thắc mắc liên quan đến vụ bảo mẫu bạo hành trẻ em ở Quận 12, TP.HCM như sau: “Những bảo mẫu bạo hành này phải chịu mức án tù là bao nhiêu năm?”.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 110 Bộ luật Hình sự 1999 thì trường hợp bảo mẫu hành hạ trẻ em thì nhiều khả năng sẽ bị truy tố về Tội hành hạ người khác, khung hình phạt từ 01 năm đến 03 năm tù giam.

Điều 110. Tội hành hạ người khác - Bộ luật Hình sự 1999

1. Người nào đối xử tàn ác với người lệ thuộc mình thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Đối với người già, trẻ em, phụ nữ có thai hoặc người tàn tật;

b) Đối với nhiều người.

Điều 140. Tội hành hạ người khác - Bộ luật Hình sự 2015 (được sửa đổi năm 2017)

1. Người nào đối xử tàn ác hoặc làm nhục người lệ thuộc mình nếu không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 185 của Bộ luật này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:

a) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

b) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 31% trở lên;

c) Đối với 02 người trở lên.

Quy định mới này sẽ bắt đầu có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2018.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,683

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn