06 trường hợp NLĐ được nghỉ việc riêng và hưởng nguyên lương

26/10/2017 09:42 AM

Những ngày qua, nhiều thành viên thắc mắc về các trường hợp người lao động (NLĐ) được nghỉ việc riêng và hưởng nguyên lương, mức lương được tính như thế nào… Để phần nào giúp NLĐ hiểu rõ về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Hưởng nguyên lương

NLĐ được nghỉ việc riêng và hưởng nguyên trong những trường hợp sau đây:

1. Kết hôn (nghỉ 3 ngày)

2. Bố đẻ, mẹ đẻ chết (nghỉ 3 ngày)

3. Bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết (nghỉ 3 ngày)

4. Vợ chết hoặc chồng chết (nghỉ 3 ngày)

5. Con chết (nghỉ 3 ngày)

6. Con kết hôn (nghỉ 1 ngày)

Nội dung nêu trên được căn cứ vào Khoản 1 Điều 116 Bộ luật Lao động 2012.

Tiền lương làm căn cứ để trả cho NLĐ trong ngày nghỉ việc riêng tại các trường hợp nêu trên là tiền lương ghi trong hợp đồng lao động của tháng trước liền kề, chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động, nhân với số ngày NLĐ nghỉ việc riêng có hưởng lương (Căn cứ Khoản 2 Điều 26 Nghị định 05/2015/NĐ-CP).

Thanh Hữu

192,742

Bình luận
29 lời bình
  • NGHỈ HƯỞNG NGHUYÊN LƯƠNG

    BỘ LUẬT NÊU RẤT RÕ

    (Nguyễn Huyền Diệu) - 26/10/2017  Trả lời

  • Nghi duoc huong nguyên lương

    Xin cho hỏi : vậy ông bà nội/ ngoại hay anh /chị /em ruột chết có được nghỉ ngày nào mà hưởng nguyên lương ?

    Thanks,

    (Thong) - 26/10/2017  Trả lời

    Điều 116 Bộ luật lao động có quy định nghỉ việc không lương như sau:

    "Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn."

    (Sỹ Thông Nghiêm) - 26/10/2017  Trả lời

    Theo khoản 2 điều 116 BLLĐ 2012 thì "Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn".

    (Lê Na) - 26/10/2017  Trả lời

    Được nghỉ không hưởng lương cho các trường hợp bạn nêu nhé

    (Phuc) - 26/10/2017  Trả lời

    Chỉ được nghỉ không hưởng lương thôi nhé bạn! Nhưng cũng có một vài công ty cho nhân viên nghỉ hưởng lương điển hình là công ty TNHH Liên Doanh Saf-Việt

    (Phuc) - 26/10/2017  Trả lời

    @Phuc: thì công ty bạn sẽ trừ các ngày nghỉ này vào phép năm hoặc phép bù thôi mà, chứ có phải công ty có định mức riêng cho các loại nghỉ này đâu bạn.

    (Hữu Duyên) - 27/10/2017  Trả lời

  • Hỏi về hình thức Hợp đồng lao động

    XIn hỏi, Hợp đồng lao động (HĐLĐ) được ký kết với người lao động chỉ cách nhau 2 ngày giữa hợp đồng lần trước với hợp đồng lần sau có được xem là HĐLĐ không liên tục hay không

    (Ngô Thị Thúy) - 26/10/2017  Trả lời

    đây là hợp đồng lao động liên tục nha bạn

    (Dung) - 29/10/2017  Trả lời

    @Dung: quy định nào vậy bạn?

    (Bùi Xuân Hảo) - 30/10/2017  Trả lời

  • Bình luận

    Hay quá

    (Nguyen manh) - 27/10/2017  Trả lời

  • Nghỉ việc riêng được hưởng nguyên lương

    Xin hỏi, những ngày nghỉ việc riêng là ngày làm việc hay trong những ngày phát sinh việc riêng. Trường hợp việc riêng phát sinh vào ngày nghỉ lễ, nghỉ hàng tuần thì có được bù vào ngày làm việc không ạ? Ví dụ: tôi kết hôn vào ngày 30/4 ( là ngày được nghỉ lễ), ngày 29/4 và 2,3/5 là ngày làm việc bình thường. Vậy tôi có được nghỉ được hưởng nguyên lương vào 3 ngày 29/4, 2/5 và 3/5 không?

    (Nguyễn Lan Hương) - 27/10/2017  Trả lời

    Bộ luật lao động không quy định nghỉ việc riêng trùng vào ngày lễ nha bạn, nghỉ trùng lễ sẽ không được bù

    (Dũng) - 29/10/2017  Trả lời

    @Dũng: vậy trùng vào ngày chủ nhật thì ngày chủ nhật có được hưởng lương không

    (Phạm Công Sơn) - 20/02/2019  Trả lời

  • xin hỏi về việc nghỉ không lương

    Cơ quan tôi có trướng hợp tôi có trường hợp 01 Bác sĩ xin nghỉ không lương 02 tháng liên tiếp và được Ban giám đốc đưa ra Hội đồng họp xét rồi mới thống nhất được nghỉ. Tuy nhiên trong thời gian nghỉ này BS (A) đó không có làm việc ngày nào nhưng vẫn được hưởng trọn vẹn tiền phụ cấp ưu đãi của UBND tỉnh là bằng 2 lần lương cơ bản cho 01 tháng. Trong khi chúng tôi là những người trực tiếp phục vụ bệnh nhân đều đặn hàng ngày, hàng tháng nhưng do không thuộc đối tượng hưởng phụ cấp ưu đãi. Tôi muốn nói rằng việc thực hiện trợ cấp của UBND tỉnh là có công bằng không?

    (Huỳnh Thị Kim Oanh) - 27/10/2017  Trả lời

  • xin hỏi

    vậy đám cưới anh/chị em họ hay tang ông bà cố thì có được nghỉ không ạ?

    (Lê Trường) - 27/10/2017  Trả lời

  • Bắc Ninh

    bổ ích

    (Nguyễn Văn Chai) - 27/10/2017  Trả lời

  • HỎI VỀ CHẾ ĐỘ DẠY TĂNG GIỜ

          Theo Thông tư 48/2011/TT-BGDĐT, Giáo viên kiêm nhiệm công tác tổ trưởng chuyên môn được giảm 03 giờ dạy/tuần(37 giờ), nhưng giáo viên vẫn dạy đủ 40 giờ/ 1 tuần và làm công tác tổ khối, vậy giáo viên đó có được đứng tên hưởng thêm 3 giờ dạy/tuần không? ở trường tôi mỗi khi làm tăng giờ phải đứng tên giáo viên khác để tính tăng giờ, sau đó lấy tiền tăng giờ đó trả lại cho giáo viên làm công tác tổ khối như vậy đúng hay sai?

    (Thanh Lê thị) - 30/10/2017  Trả lời

  • chế dộ thai sản

    Theo công văn số: 1125/NGCBLGD-CSNGCB V/v hướng dẫn giải quyết chế độ thai sản của GV trùng với thời gian nghỉ hè, được nghỉ thêm 2 tháng hè hưởng nguyên lương. Trường tôi ở vùng đặc biệt khó khăn có được hưởng phụ cấp thu hút k?

    (Bùi Hải Ninh) - 01/11/2017  Trả lời

  • Chế độ con nhỏ

    theo quy định hiện hành thì người lao động có con nhỏ dưới 12 tháng sẽ được giảm mỗi ngày 1 giờ.( tôi không được nghỉ trước 1 giờ đó).. tôi kiêm nhiệm chủ tịch công đoàn mồi tuần tăng được 6 giờ. như vậy số giờ tôi tính tăng giờ của 1 năm học là 6 giờ x 35 tuần = 210 giờ. như vậy theo quy định số giờ của giáo viên mầm non không được tăng quá 200 giờ. cho tôi hòi số giờ con nhỏ của tôi có được tính thành tiền tăng giờ cho tôi có được không?.hay phải bị cắt ak. xin cảm ơn.

    (phung cam loan) - 05/11/2017  Trả lời

  • hỏi về đất đai

    xin hỏi: muốn xử lý xây dựng nhà kiên cố trên đât nông nghiệp thì căn cứ vào đâu

    (Vương Thị Lợi) - 07/11/2017  Trả lời

  • xin hỏi nghỉ việc hưởng nguyên lương

    xin vui lòng cho tôi hỏi, NLĐ làm việc trên 20 năm khi nghỉ ốm 10 ngày có được hưởng nguyên lương không? Với luật công Đoàn theo tôi biết thì được nghỉ 15 ngày nguyên lương. Còn với giáo viên thì có được nghỉ như thế không?

    (le thi minh loan) - 11/11/2017  Trả lời

  • Chế độ nghỉ ốm

    Tôi là giáo viên mầm non đã được biên chế và đóng BHXH được 15 năm 10 tháng . Vừa qua tôi có xin nghỉ 1 tháng để chữa bệnh , tôi nằm viện điều trị 13 ngày còn lại 17 ngày là nghỉ dưỡng bệnh tại nhà . Vậy tôi có được hưởng lương không ạ, xin cảm ơn

    (Phạm Thị Thu Huyền ) - 17/11/2017  Trả lời

  • Chế độ nghỉ tang chế

    Kính thưa thư viện pháp luật.

    Tôi muốn hỏi nội dung như sau:

    Cha tôi cưới mẹ tôi, mẹ tôi mang thai tôi từ lúc tôi 3 tháng và cha tôi qua đời (tôi chưa ra đời thì cha tôi đã bị tai nạn và chết)

    Đến nay ông nội và bà nội thay cha mẹ tôi nuôi tôi từ nhỏ đến lớn, nay ông nội tôi mất thì tôi có chế độ nghỉ hưởng lương của tứ thân phụ mẫu không ạ?

    Mong thư viện pháp luật trả lời giúp tôi.

    Cảm ơn.

    (Trần An) - 20/08/2018  Trả lời

  • Về việc giáo viên nghỉ ốm

    Giáo viên dạy tiếng anh nhập viện đều trị bệnh, ngày 4/10/2018, lúc 14 giờ 21, cô đó có gửi tin nhắn đến hiệu trưởng viết rằng" E nhập viện rồi.Nên cô thông 1báo đến gvcn dùm. Cảm ơn cô." . Kể từ đó giáo viên đó nghỉ luôn đên 1hôm nay mà không có một tờ đơn xin phép cũng không điện lại xin phép rõ ràng. Ba ngày sau khi gv đó nói nhập viện thì chủ tịch công đoàn và Phó hiệu trưởng có điện hỏi thăm và sau đó có nói em nghỉ đến chừng nào điện chocô hiệu truo7ng3 biết để cô sắp xếp hoặc thuê giáo viên dạy thay lớp em dạy nhưng giáo viên đó không trả lời tắt máy luôn và lập tưc 1nhắn lại cho cô Phó hiệu trưởng với nội dung "Đừng làm phiền tôi nữa tôi đang chuẩn bị mổ". đến ngày thứ năm trong tuần đó Hiệu trưởng điện thoại hỏi thăm em mổ nay sao rồi khỏe không . GV đó nói" em chưa mổ còn đang truyền máu rồi kế đó hiệu trưởng mới nói saoem tệ vậy không điện cô hay viết đơn gửi đến trường cho cô nhưng đến hôm nay qua tuần thứ hai mà giáo viên đó vẫn không gửi đơn xin nghỉ. Vậy xin nhờ tư vấn. với cương vị hiệu trưởng thì hiệu trưởng xử lý giáo viên này như thế nào và làm sao không có sự cãi nhau.

    (Đoàn Thị Giàu) - 17/10/2018  Trả lời

  • Nghĩ có phép

    Khi nào gọi là nghĩ có phép (ko  có phép năm )_

    (Hương) - 02/11/2018  Trả lời

  • nghỉ kết hôn

    khi nghỉ kết hôn có cần nộp giấy kết hôn photo công chứng không?

    cảm ơn./

    (nguyen cham) - 07/12/2018  Trả lời

  • Hỏi đáp

    Xin cho hỏi: bố vợ tôi mất có trùng ngày chủ nhật vậy thì

    Tôi được nghỉ như thế nào và hướng chế độ ra sau?

    (Trần Văn Dũng) - 20/02/2019  Trả lời

    Mẹ ruột mất vào ngày thứ năm. Theo luật lao động được  nghi 3 ngày. Vậy có được tính 3 ngày đó là : thứ năm, thứ đấu và thứ hai không?

    (Hoang thi lien thuỳ) - 28/03/2019  Trả lời

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn