Chuyển sang sử dụng hóa đơn điện tử từ ngày 01/7/2018?

02/08/2017 16:13 PM

Đây là nội dung đáng chú ý được đề cập tại Dự thảo Nghị định quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

Theo đó, đề cập cụ thể đến 08 đối tượng sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế (Điều 11).

Điều 11. Đối tượng sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế

1. Doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh đang sử dụng HĐĐT có mã của cơ quan thuế trước ngày 01/012018 theo hướng dẫn của Bộ Tài chính thì tiếp tục sử dụng HĐ ĐT có mã của cơ quan thuế từ ngày 01/01/2018;

2. Doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh thuộc đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế trước ngày 01/01/2018 thực hiện chuyển đổi để sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ của doanh nghiệp hoặc HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế từ ngày 01/07/2018;

3. Tổ chức kinh doanh có mã số thuế đang sử dụng hóa đơn giấy in từ hệ thống máy tính trước ngày 01/01/2018 nhưng không sử dụng hóa đơn điện tửcủa doanh nghiệp thực hiện chuyển đổi để sử dụng hóa đơn điện tửcó mã của cơ quan thuế từ ngày 01/07/2018;

4. Các doanh nghiệp vi phạm về quản lý, sử dụng hóa đơn; doanh nghiệp có rủi ro cao về việc chấp hành pháp luật thuế sử dụng hóa đơn điện tửcó mã của cơ quan thuế;

5. Doanh nghiệp mới thành lập nếu không sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬcủa doanh nghiệp, không mua hóa đơn do cơ quan thuế đặt in thì sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế trong thời gian 06 tháng. Hết thời gian 6 tháng doanh nghiệp chuyển sang sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ của doanh nghiệp hoặc HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế thông qua T-Van;

6. Doanh nghiệp vừa và nhỏ ở vùng khó khăn, đặc biệt khó khăn nếu không sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ của doanh nghiệp thì được cơ quan thuế hỗ trợ để sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế;

7. Hộ kinh doanh theo lộ trình của Bộ Tài chính.

Giao Bộ Tài chính hướng dẫn áp dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế đối với hộ kinh doanh phù hợp với quy mô, ngành nghề, địa bàn.

8. Cơ quan thuế thực hiện dịch vụ cấp lẻ HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ gia đình và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.

Trường hợp người có nhu cầu sử dụng hóa đơn lẻ nếu đã có chữ ký số thì không phải đến cơ quan thuế mà sẽ gửi yêu cầu đến cơ quan thuế để được cấp HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có mã của cơ quan thuế qua Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế. Cán bộ thuế (được cấp quyền) thực hiện lập HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ trên hệ thống. Người có nhu cầu sử dụng HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ lẻ thực hiện nộp thuế điện tử trước khi được cấp lẻ HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ. Cán bộ thuế (được cấp quyền) truyền HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ có chữ ký số của cơ quan thuế chuyển cho người có nhu cầu theo đường điện tử.

Người có nhu cầu sử dụng hóa đơn lẻ chưa có chữ ký số thì đến cơ quan thuế để được hướng dẫn làm thủ tục điện tử trên máy tính tại cơ quan thuế để được cấp lẻ hóa đơn điện tửcó mã của cơ quan thuế. Người có nhu cầu sử dụng hóa đơn lẻ thực hiện nộp thuế trước khi được cấp lẻ hóa đơn điện tửcó mã của cơ quan thuế.

Theo Dự thảo này, Bộ Tài chính có giải pháp hỗ trợ doanh nghiệp sử dụng hóa đơn in từ hệ thống máy tính chuyển sang sử dụng hóa đơn điện tử của doanh nghiệp/hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế từ ngày 01/7/2018.

hóa đơn điện tử

Đối với trường hợp hóa đơn do tổ chức đã đặt in trước ngày 01/01/2018 thì được tiếp tục sử dụng trong năm 2018, năm 2019.

Đồng thời, Bộ Tài chính phải có giải pháp hỗ trợ doanh nghiệp chuyển sang sử dụng hóa đơn điện tử của doanh nghiệp hoặc hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế từ năm 2019.

Dự kiến Dự thảo Nghị này bắt đầu có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/01/2018 và thay thế cho Nghị định 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010, Nghị định 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014.

Thanh Hữu

160,932

Bình luận
12 lời bình
  • Về việc sử dụng hóa đơn điện tử

    Cho mình hỏi lại một chút là theo lộ trình thì như đơn vị mình là Doanh nghiệp nhỏ và vừa đang kê khai theo quý, hóa đơn đặt in sẵn và viết tay cũng sẽ phải chuyển sang hình thức hóa đơn điện tử sau khi sử dụng hết hóa đơn đặt in sẵn ? Để sử dụng được hóa đơn điện tử bên mình phải làm gì?

    (Dương Quỳnh Tú) - 04/08/2017  Trả lời

  • HOÁ ĐƠN ĐIỆN TỬ

    Từ Ngày 1/8/2018 bắt buộc phải sd hoá đơn điện tử. vậy hoá đơn điện từ có mã vạch của cơ quan thuế là như thế nào? là sd phần mềm của cơ quan thuế tạo hoá đơn phải không ạ?

    (Nguyễn Thị Tố Loan) - 20/11/2017  Trả lời

  • Thắc mắc admin

    Cho mình hỏi nhé. Mình bên khám chữa bệnh và số lượng bệnh nhân xã hội hoá nhiều. bình quân mỗi bệnh nhân là 2 hoá đơn thu tiền mà khoảng 200 bệnh nhân thì tính ra là 400 hoá đơn. Mà bệnh nhân chắc chắn là sẽ lấy hoá đơn rồi. Vậy vẫn phải in ra đồng thời lưu bản giấy và cả điện tử nữa. Cho nên admin tư vấn cho mình là có nên dùng không? Nếu dùng thì có ưu điểm và nhược điểm gì không?

    (Vũ Ngọc Duy) - 11/01/2018  Trả lời

  • HOÁ ĐƠN ĐIỆN TỬ

    Cho mình hỏi lại một chút là theo lộ trình thì như đơn vị mình là Doanh nghiệp nhỏ và vừa đang kê khai theo quý, hóa đơn đặt in sẵn và viết tay cũng sẽ phải chuyển sang hình thức hóa đơn điện tử sau khi sử dụng hết hóa đơn đặt in sẵn ? . Hiện tại hoá đơn đặt in, viết tay mình chỉ còn để sử dụng được hết tháng này thôi?. Để sử dụng được hóa đơn điện tử bên mình phải làm gì?

    (NGUYEN THE LAM VAN) - 22/05/2018  Trả lời

  • Hóa đơn điện tử có cần ký của người mua

    Tôi xin hỏi hóa đơn điện tử có cần chữ ký của người mua hàng? chữ ký , đóng dấu của người bán khi chuyển đổi ra hóa đơn giấy?

    Trường hợp dùng chữ ký điện tử của người mua thì cách làm thế nào?

    Xin cảm ơn!

    (Nguyễn Thị Thuý Hồng) - 24/05/2018  Trả lời

    Chào bạn,

    Theo quy định tại 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và thông tư 32/2011/TT-BTC ngày 14/03/2011. Đối với hóa đơn điện tử không cần chữ ký của người mua hàng, chữ ký , đóng dấu của người bán khi chuyển đổi ra hóa đơn giấy.

    (Diễn đàn Hỗ trợ Doanh nghiệp - Viettel Telecom) - 29/05/2018  Trả lời

  • hóa đơn điện tử

    Cho em hỏi, cty em đang sử dụng hóa đơn in từ máy tính sắp hết thì chuyển đổi sang hóa đơn điện tử cần làm thủ tục gì ạ? Bên em sử dụng pm kế toán fast.

    (cao thị hà phương) - 21/06/2018  Trả lời

  • SỬ DỤNG HOÁ ĐƠN ĐIỆN TỬ

    Công ty bên em có VĐL: 1.5 tỷ (GPKD: 10/3/2010). nay doanh thu đã lên 14 tỷ / năm . hiện tại bên em đang sử dụng hoá đơn đặt in ( ghi tay) vậy khi nào bên em bắc bộc chuyển sang hoá đơn điện tử ( Cty em tại quận Tân Phú, TP.HCM)

    (Lê Thị Liệu) - 30/06/2018  Trả lời

    Công ty có doanh thu dưới 20 tỷ có cần sử dụng hóa đơn điện tử không!

    (Nguyễn Minh TRung) - 23/08/2018  Trả lời

  • Sử dụng hóa đơn điện tử

    Đơn vị mình là Doanh nghiệp nhỏ và vừa đang kê khai theo quý, hóa đơn đặt in sẵn và viết tay,sau khi sử dụng hết hóa đơn đặt in sẵn thì DN mình có phải chuyển sang hóa đơn điện tử không ? . để sử dụng được hóa đơn điện tử bên mình phải làm gì? thủ tục như nào

    (Thái Thu Nguyệt) - 01/07/2018  Trả lời

  • Hoá đơn giấy

    Trường hợp chuyển sang hoá đơn điện tử ,nhưng hoá đơn giấy vẫn còn , vậy

    1- có thể dùng // được khôg

    2-nếu chuyển hết sang hoá đơn đt cho tiện thi phải làm thủ tục gì khong de báo cáo

    Cam ơn

    (Nguyen Quang Khoai) - 03/08/2018  Trả lời

  • sử dụng hóa đơn điện tử

    Việc sử dụng hóa đơn điện tử mới chỉ là dự thảo hay đã có quyết định bắt buộc rồi?

    (Giang) - 27/08/2018  Trả lời

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
Fax: (028) 3930 3009
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn