Chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 03/2021

Đơn phương chấm dứt hợp đồng thử việc vẫn được hưởng 100% lương

08/09/2016 15:12 PM

Chị Lưu Mai Kim Thư (huyện Phù Cát, tỉnh Bình Định) thắc mắc: “Em ký hợp đồng thử việc với Công ty TNHH xây dựng X vào ngày 22/8/2016, em làm được 9 ngày thì thấy môi trường không phù hợp nên em xin nghỉ. Ngày 06/9/2016, em có lên Công ty X để nhận lương thì chị Kế toán bảo “thử việc mà tự ý nghỉ thì không được hưởng lương. Vậy có đúng hay không?”.

hợp đồng thử việc

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

- Tại Khoản 2 Điều 29 Bộ luật Lao động 2012 quy định “Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận”.

- Tại Điều 28 Bộ luật Lao động 2012 quy định “Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó”.

- Pháp luật lao động hiện hành không có quy định nào đề cập đến việc “Trong thời gian thử việc mà người lao động tự ý nghỉ việc thì không được hưởng lương”.

Như vậy, Kế toán của Công ty X trả lời với chị như trên là sai, trên quy định pháp luật hiện hành thì Công ty X phải trả đầy đủ 100% lương (theo lương mà hai bên đã thỏa thuận) của 9 ngày làm việc cho chị Lưu Mai Kim Thư.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 11,279

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn