Chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 03/2021

Chậm đổi sang thẻ Căn cước công dân: Có bị xử phạt?

08/09/2016 11:06 AM

Chị Dương Thị Thu Hồng (Tây Hồ, thành phố Hà Nội) thắc mắc: “Chứng minh dân dân của tôi được cấp vào ngày 10/10/2000 tại Công an thành phố Hà Nội, vậy tôi có thuộc diện đổi Chứng minh nhân dân sang thẻ Căn cước công dân hay không? Phí cấp đổi là bao nhiêu? Nếu chậm đổi tôi có bị xử phạt hay không?”

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

1. Thuộc diện đổi sang thẻ Căn cước công dân

- Chứng minh nhân dân chỉ có giá trị sử dụng trong vòng 15 năm kể từ ngày cấp (Căn cứ Điều 2 của Nghị định 05/1999/NĐ-CP về Chứng minh nhân dân).

- Theo Khoản 2 Điều 38 Luật Căn cước công dân 2014 thì trường hợp Chứng minh nhân dân hết giá trị sử dụng phải đổi sang thẻ Căn cước công dân.

Như vậy, trong trường hợp này chị Dương Thị Thu Hồng thuộc đối tượng phải đổi Chứng minh nhân dân sang thẻ Căn cước Công dân.

căn cước công dân

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

2. Miễn phí cấp đổi Chứng minh nhân dân sang thẻ Căn cước công dân

Theo Khoản 1 Điều 4 Thông tư 170/2015/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp và quản lý lệ phí thẻ Căn cước công dân thì trường hợp này chị Dương Thị Thu Hồng đổi Chứng minh nhân dân sang thẻ Căn cước công dân sẽ được miễn lệ phí.

3. Xử phạt trường hợp chẩm đổi sang thẻ Căn cước công dân

Theo Điểm b Khoản 1 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, đối với trường hợp Chứng minh nhân dân đã hết giá trị sử dụng nhưng không chịu đổi sang thẻ Căn cước công dân thì chị Dương Thị Thu Hồng sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 25,337

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn