Vợ ngoại tình sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự

18/06/2015 14:53 PM

Một bạn đọc có thắc mắc: “Nếu người vợ ngoại tình có bị xử phạt gì hay không?”.

Về vấn đề này THƯ VIỆN PHÁP LUẬT  xin được giải đáp như sau:

Tùy vào mức độ, tính chất của hành vi vi phạm mà người vi phạm có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

1. Xử phạt hành chính

Điểm b Khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định: "Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác".

Như vậy, chỉ có trường hợp “chung sống như vợ chồng” mới bị xử phạt theo điều khoản này.

Chung sống như vợ chồng được hiểu như thế nào?

Điểm 3.1 Khoản 3 Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC hướng dẫn như sau:

Chung sống như vợ chồng là việc người đang có vợ, có chồng chung sống với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà lại chung sống với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ một cách công khai hoặc không công khai nhưng cùng sinh hoạt chung như một gia đình. Việc chung sống như vợ chồng thường được chứng minh bằng việc có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng, có tài sản chung đã được gia đình cơ quan, đoàn thể giáo dục mà vẫn tiếp tục duy trì quan hệ đó...

2. Truy cứu trách nhiệm hình sự

Hành vi ngoại tình có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội danh tại điều 147 Bộ luật Hình sự trong những trường hợp sau:

- Hành vi vi phạm chế độ một vợ, một chồng gây hậu quả nghiêm trọng.

Hậu quả nghiêm trọng có thể là làm cho gia đình của một hoặc cả hai bên tan vỡ dẫn đến ly hôn, vợ hoặc chồng, con vì thế mà tự sát, v.v...

- Người vi phạm chế độ một vợ, một chồng đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

Căn cứ Điểm 3.2 Khoản 3 Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 14,035

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn