Lái xe chậm bị phạt đến 200.000 đồng

09/06/2015 14:29 PM

Tôi mới biết đi xe máy nên lái rất chậm để đảm bảo an toàn giao thông, vậy tôi có bị xử phạt hay không? – Đó là thắc mắc của một số bạn đọc trong thời gian qua.

Về vấn đề này THƯ VIỆN PHÁP LUẬT  xin được giải đáp như sau:

Căn cứ vào Điểm d Khoản 3 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP, trường hợp điều khiển xe máy chạy tốc độ thấp mà không đi bên phải phần đường xe chạy gây cản trở giao thông sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Theo đó, mức phạt đối với hành vi này là từ 100.000 – 200.000 đồng.

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe chạy tốc độ thấp mà không đi bên phải phần đường xe chạy gây cản trở giao thông;

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 4,277

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn