Xe máy vượt đèn vàng bị phạt đến 200.000 đồng

08/06/2015 15:40 PM

Người lái xe máy vượt đèn vàng có bị phạt hay không? Mức phạt là bao nhiêu (nếu có)? Và được quy định tại văn bản nào? …

>> Lái xe chậm bị phạt đến 200.000 đồng

Đó là những thắc mắc của nhiều bạn đọc trong thời gian qua. THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin giải đáp như sau:

- Căn cứ Điểm c Khoản 3 Điều 10 Luật Giao thông đường bộ 2008  thì khi gặp đèn vàng chúng ta phải dừng trước vạch dừng.

Điều 10. Hệ thống báo hiệu đường bộ

...

3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

...

c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

 - Căn cứ Điểm o Khoản 3 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP  thì  trường hợp người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông (trừ trường hợp vượt đèn đỏ) thì bị phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng.

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

...

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

...

o) Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều này.

Như vậy, nếu người lái xe máy vượt đèn vàng sẽ bị xử phạt từ 100.000 – 200.000 đồng.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 9,206

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn