Logo

...loại rủi ro pháp lý, nắm cơ hội làm giàu...

Vứt khẩu trang đã sử dụng ra đường bị phạt bao nhiêu?

16:31 01/08/20

"Xin hỏi cá nhân có hành vi vứứt khẩu trang y tế đã qua sử dụng ra đường, hè phố, không đúng nơi quy định thì bị phạt như thế nào?" - Minh Hằng (minhhang****@gmail.com).

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Điểm c, d Khoản 1 Điều 20 Nghị định 155/2016/NĐ-CP:

"c) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng, trừ vi phạm quy định tại điểm d khoản này;

d) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị."

Như vậy, người vứt khẩu trang đã sử dụng không đúng nơi quy định tại nơi công cộng có thể bị phạt tiền tối đa đến 5.000.000 đồng; nếu vứt ra vỉa hè, đường phố có thể bị phạt tối đa đến 7.000.000 đồng.

Thanh Lợi

102