Logo

...loại rủi ro pháp lý, nắm cơ hội làm giàu...

Việt Nam muốn công bố hết dịch Covid-19 cần những điều kiện gì?

15:04 14/05/20

Đã nhiều ngày trôi qua, Việt Nam không ghi nhận ca mắc Covid-19 mới, xin hỏi cần đáp ứng những điều kiện nào thì có thể công bố hết dịch?

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Căn cứ Điều 5 Quyết định 02/2016/QĐ-TTg ngày 28/01/2016 và Điều 1 Quyết định 07/2020/QĐ-TTg ngày 26/02/2020 thì điều kiện để có thể công bố hết dịch Covid-19 như sau:

- Không phát hiện thêm trường hợp mắc bệnh mới sau 28 ngày (Thời gian được tính từ ngày trường hợp mắc bệnh gần nhất được cách ly tại cơ sở y tế).

- Đã thực hiện các biện pháp chống dịch quy định tại Mục 3 Chương IV Luật phòng, chống bệnh truyền nhiếm như:

+ Thành lập Ban chỉ đạo chống dịch;

+ Khai báo, báo cáo dịch;

+ Tổ chức cấp cứu, khám bệnh, chữa bệnh;

+ Tổ chức cách ly y tế;

+ Vệ sinh, diệt trùng, tẩy uế trong vùng có dịch;

+ Kiểm soát ra, vào vùng có dịch đối với bệnh dịch...

Quý Nguyễn

1,177