Logo

...loại rủi ro pháp lý, nắm cơ hội làm giàu...

Mức phạt khi tập trung đông người ở nơi công cộng

16:55 23/09/21

"Hiện nay, nhiều địa phương đã nới lỏng giãn cách xã hội dẫn đến việc người dân có thể tụ tập quá số người quy định trong các chỉ thị về giãn cách xã hội. Vậy, sẽ bị xử phạt thế nào?" - Câu hỏi của bạn Châu đến từ Hà Nội.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Hiện nay, nhiều địa phương đang nới lỏng giản cách xã hội theo Chỉ thị 15 hoặc Chỉ thị 19, nên:

Đối với địa phương đang giãn cách theo Chỉ thị 15 của chính phủ thì

Không tụ tập từ 10 người trở lên ngoài phạm vi công sở, trường học, bệnh viện; yêu cầu thực hiện khoảng cách tối thiểu 2m giữa người với người tại các địa điểm công cộng.

Đối với những địa phương đang thực hiện giãn cách theo Chỉ thị 19 thì:

- Tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương có nguy cơ:

 Không tập trung quá 20 người tại nơi công cộng, ngoài phạm vi công sở, trường học, bệnh viện; giữ khoảng cách tối thiểu 01m khi tiếp xúc.

 Các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương có mức nguy cơ thấp:

- Không tập trung quá 30 người tại nơi công cộng, ngoài phạm vi công sở, trường học, bệnh viện; giữ khoảng cách tối thiểu 01m khi tiếp xúc.

Như vậy, nếu người dân tụ tập quá số người đã quy định ngoài phạm vi công sở, trường học, bệnh viện được nêu tại các Chỉ thị trên sẽ bị Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân (từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với tố chức) theo Điểm c Khoản 3 Điều 12 Nghị định 117/2020/NĐ-CP.

Cụ thể:

“3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

c) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp hạn chế tập trung đông người hoặc tạm đình chỉ hoạt động kinh doanh, dịch vụ tại nơi công cộng.”

Trung Tài

41