Địa điểm được bắn pháo hoa nổ dịp lễ Quốc khánh 2-9-2023

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
Chuyên viên pháp lý Dương Châu Thanh
18/08/2023 09:15 AM

Cho tôi hỏi địa điểm nào được bắn pháo hoa nổ dịp lễ Quốc khánh 2-9-2023? Ai có thẩm quyền cho phép bắn pháo hoa nổ ngày Quốc khánh? – Hải Lý (TPHCM)

Địa điểm được bắn pháo hoa nổ dịp lễ Quốc khánh 2-9-2023

Địa điểm được bắn pháo hoa nổ dịp lễ Quốc khánh 2-9-2023 (Hình từ internet)

Thông báo lịch nghỉ lễ Quốc khánh 2-9-2023

Xem chi tiết TẠI ĐÂY

Địa điểm được bắn pháo hoa nổ dịp lễ Quốc khánh 2-9-2023

Hiện hành, tại khoản 3 Điều 11 Nghị định 137/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

Điều 11. Các trường hợp tổ chức bắn pháo hoa nổ

3. Ngày Quốc khánh

a) Các thành phố trực thuộc trung ương và tỉnh Thừa Thiên Huế được bắn pháo hoa nổ tầm cao và tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút; các tỉnh còn lại được bắn pháo hoa nổ tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút;

b) Thời gian bắn vào 21 giờ ngày 02 tháng 9.

Như vậy, dịp lễ Quốc khánh 2-9 thì Hà Nội, Thành phố Hồ Chính Minh, Hải Phòng, Đà Nẵng, Cần Thơ và tỉnh Thừa Thiên Huế được bắn pháo hoa nổ tầm cao và tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút;

Còn 57 tỉnh còn lại được bắn pháo hoa nổ tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút.

Và thời gian bắn pháo hoa nổ sẽ là 21h ngày 2-9.

Ai có thẩm quyền cho phép bắn pháo hoa nổ ngày Quốc khánh?

Tại khoản 1 Điều 12 Nghị định 137/2020/NĐ-CP có quy định:

Điều 12. Thẩm quyền, thủ tục cho phép bắn pháo hoa nổ

1. Các trường hợp tổ chức bắn pháo hoa nổ quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5 và 6 Điều 11 Nghị định này do Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương căn cứ vào tình hình thực tế của địa phương để quyết định và phối hợp với Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch tổ chức thực hiện theo quy định…

Như vậy, UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương có thẩm quyền cho phép bắn pháo hoa nổ ngày Quốc khánh.

Tuy nhiên, UBND cấp tỉnh sẽ căn cứ vào tình hình thực tế của địa phương để quyết định có cho phép bắn pháo hoa không và phối hợp với Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch tổ chức thực hiện việc bắn pháo hoa nổ dịp lễ Quốc khánh.

Định nghĩa về pháo hoa nổ - Điều 3 Nghị định 137/2020/NĐ-CP

Pháo là sản phẩm có chứa thuốc pháo, khi có tác động của xung kích thích cơ, nhiệt, hóa hoặc điện gây ra phản ứng hóa học nhành, mạnh, sinh khí, tạo ra hiệu ứng âm thanh, ánh sáng, màu sắc trong không gian, gây ra tiếng nổ hoặc không gây ra tiếng nổ.

Pháo bao gồm: Pháo nổ, pháo hoa.

(1) Pháo nổ là sản phẩm được chế tạo, sản xuất thủ công hoặc công nghiệp, khi có tác động của xung kích thích cơ, nhiệt, hóa hoặc điện gây ra tiếng nổ hoặc gây ra tiếng rít, tiếng nổ và hiệu ứng màu sắc trong không gian;

Pháo nổ gây ra tiếng rít, tiếng nổ và hiệu ứng màu sắc trong không gian được gọi là pháo hoa nổ;

Pháo hoa nổ tầm thấp là quả pháo có đường kính không lớn hơn 90 mm hoặc tầm bắn không vượt quá 120 m. Pháo hoa nổ tầm cao là quả pháo có đường kính trên 90 mm hoặc tầm bắn trên 120 m;

(2) Pháo hoa là sản phẩm được chế tạo, sản xuất thủ công hoặc công nghiệp, khi có tác động của xung kích thích cơ, nhiệt, hóa hoặc điện tạo ra các hiệu ứng âm thanh, ánh sáng, màu sắc trong không gian, không gây ra tiếng nổ.

Nguyên tắc quản lý, sử dụng pháo, thuốc pháo

- Tuân thủ Hiến pháp và pháp luật của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

- Việc quản lý, sử dụng pháo hoa, pháo hoa nổ, thuốc pháo phải bảo đảm đúng mục đích, đúng quy định vả bảo đảm an toàn, bảo vệ môi trường.

- Người quản lý, sử dụng pháo hoa, pháo hoa nổ, thuốc pháo phải bảo đảm đủ điều kiện theo quy định.

- Pháo hoa, pháo hoa nổ, thuốc pháo và các loại giấy phép bị mất, hư hỏng phải kịp thời báo cáo cơ quan quản lý có thẩm quyền.

- Pháo hoa, pháo hoa nổ, thuốc pháo khi không còn nhu cầu, hết hạn sử dụng, không còn khả năng sử dụng phải được tiêu hủy theo quy định.

- Việc tiêu hủy pháo, thuốc pháo phải bảo đảm đúng trình tự, an toàn, bảo vệ môi trường và theo quy định của pháp luật.

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 23,454

Bài viết về

Lịch nghỉ lễ tết 2023

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn