Học sinh thuộc 16 dân tộc thiểu số được được ưu tiên vào học tại các cơ sở giáo dục phù hợp theo nguyện vọng

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
09/08/2023 08:30 AM

Xin hỏi học sinh thuộc 16 dân tộc thiểu số được ưu tiên vào học tại các cơ sở giáo dục phù hợp theo nguyện vọng đúng không? - Quang Anh (Hải Dương)

Học sinh thuộc 16 dân tộc thiểu số được được ưu tiên vào học tại các cơ sở giáo dục phù hợp theo nguyện vọng (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Đối tượng áp dụng ưu tiên tuyển sinh và hỗ trợ học tập đối với dân tộc thiểu số rất ít người

- Trẻ mẫu giáo, học sinh, sinh viên thuộc 16 dân tộc có số dân dưới 10.000 người: Cống, Mảng, Pu Péo, Si La, Cờ Lao, Bố Y, La Ha, Ngái, Chứt, Ơ Đu, Brâu, Rơ Măm, Lô Lô, Lự, Pà Thẻn, La Hủ (sau đây gọi là dân tộc thiểu số rất ít người).

- Các cơ sở giáo dục, các tổ chức và cá nhân có liên quan đến việc thực hiện chính sách ưu tiên tuyển sinh và hỗ trợ học tập đối với trẻ mẫu giáo, học sinh, sinh viên các dân tộc thiểu số rất ít người.

(Điều 2 Nghị định 57/2017/NĐ-CP)

2. Học sinh thuộc 16 dân tộc thiểu số được được ưu tiên vào học tại các cơ sở giáo dục phù hợp theo nguyện vọng

Theo Điều 3 Nghị định 57/2017/NĐ-CP quy định trẻ mẫu giáo, học sinh, sinh viên dân tộc thiểu số rất ít người được ưu tiên vào học tại các cơ sở giáo dục phù hợp theo nguyện vọng như sau:

- Trẻ mẫu giáo được học tại các trường mầm non; trường, lớp mẫu giáo công lập.

- Học sinh tiểu học được học tại các trường phổ thông dân tộc bán trú, trường tiểu học.

- Học sinh hoàn thành chương trình tiểu học được vào học tại các trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường trung học cơ sở.

- Học sinh tốt nghiệp trung học cơ sở được tuyển thẳng vào học tại các trường phổ thông dân tộc nội trú, trường trung học phổ thông, cơ sở giáo dục nghề nghiệp đào tạo trình độ sơ cấp và trung cấp.

- Học sinh tốt nghiệp trung học phổ thông được xét tuyển thẳng vào học tại các trường, khoa dự bị đại học, các cơ sở giáo dục đại học, các cơ sở giáo dục nghề nghiệp.

3. Mức hỗ trợ và thời gian hỗ trợ học tập đối với dân tộc thiểu số rất ít người

- Mức hỗ trợ đối với dân tộc thiểu số rất ít người:

+ Trẻ mẫu giáo dân tộc thiểu số rất ít người học tại các cơ sở giáo dục mầm non được hưởng mức hỗ trợ học tập bằng 30% mức lương cơ sở/trẻ/tháng.

+ Học sinh dân tộc thiểu số rất ít người học tại các trường tiểu học, trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông được hưởng mức hỗ trợ học tập bằng 40% mức lương cơ sở/học sinh/tháng.

+ Học sinh dân tộc thiểu số rất ít người học tại các trường phổ thông dân tộc bán trú hoặc là học sinh bán trú học tại trường phổ thông công lập có học sinh bán trú được hưởng mức hỗ trợ học tập bằng 60% mức lương cơ sở/học sinh/tháng.

+ Học sinh dân tộc thiểu số rất ít người học tại các trường phổ thông dân tộc nội trú được hưởng mức hỗ trợ học tập bằng 100% mức lương cơ sở/học sinh/tháng.

+ Học sinh sinh viên dân tộc thiểu số rất ít người học tại các trường, khoa dự bị đại học, các cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp được hưởng mức hỗ trợ học tập bằng 100% mức lương cơ sở/người/tháng.

- Thời gian được hưởng hỗ trợ: 12 tháng/năm cho đối tượng có thời gian học đủ 9 tháng/năm trở lên; 

Trường hợp đối tượng học không đủ 9 tháng/năm thì được hưởng theo thời gian học thực tế.

(Khoản 1, 2 Điều 4 Nghị định 57/2017/NĐ-CP)

Nguyễn Ngọc Quế Anh

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,397

Bài viết về

lĩnh vực Giáo dục

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn