Đề xuất người dưới 18 tuổi mổ cận thị được bảo hiểm y tế chi trả

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Lê Trương Quốc Đạt
20/02/2024 10:17 AM

Cho tôi hỏi đã có đề xuất quy định người dưới 18 tuổi mổ cận thị được bảo hiểm y tế chi trả chưa? - Mỹ Hòa (TPHCM)

Đề xuất người dưới 18 tuổi mổ cận thị được bảo hiểm y tế chi trả

Đề xuất người dưới 18 tuổi mổ cận thị được bảo hiểm y tế chi trả (Hình từ Internet)

Bộ Y tế đang đề nghị xây dựng Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế 2008.

Đề xuất người dưới 18 tuổi mổ cận thị được bảo hiểm y tế chi trả

Theo đó, tại khoản 12 Điều 1 dự thảo Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế 2008 (sau đây gọi tắt là dự thảo Luật) đã đề xuất sửa đổi khoản 7 và khoản 8 Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế 2008 (sửa đổi 2014) về trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

- Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp người dưới 18 tuổi.

(Hiện hành khoản 7 Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế 2008 (sửa đổi 2014) quy định về trường hợp điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế.)

- Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm mắt giả, răng giả, kính mắt, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

(Hiện hành khoản 8 Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế 2008 quy định trường hợp sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng sẽ không được hưởng bảo hiểm y tế.)

Như vậy, theo đề xuất tại dự thảo Luật thì trường hợp người dưới 18 tuổi mà phải điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt thì sẽ được hưởng bảo hiểm y tế.

Đề xuất sửa đổi quy định về chuyển tuyến người bệnh

Theo khoản 18 Điều 1 dự thảo Luật đã đề xuất sửa đổi quy định về chuyển người bệnh  giữa các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại Điều 27 Luật Bảo hiểm y tế 2008 như sau:

- Căn cứ tình trạng của người bệnh và yêu cầu chuyên môn, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế y học gia đình và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu có trách nhiệm chuyển người bệnh đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác ở cấp khám bệnh, chữa bệnh cơ bản hoặc cấp khám bệnh, chữa bệnh chuyên sâu phù hợp với tình trạng người bệnh và phạm vi hoạt động chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi chuyển đến.

- Trường hợp cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không có chuyên khoa, không thực hiện được dịch vụ kỹ thuật hoặc không có đủ thuốc, hóa chất, vật tư y tế, thiết bị y tế hoặc trường hợp vượt quá năng lực chuyên môn khác, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế có trách nhiệm kịp thời chuyển người bệnh đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế khác trong cùng cấp chuyên môn kỹ thuật hoặc cấp chuyên môn kỹ thuật cao hơn hoặc thấp hơn có đủ năng lực, phạm vi chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tình trạng bệnh.

- Trường hợp cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu không có chuyên khoa, không thực hiện được dịch vụ kỹ thuật hoặc không có đủ thuốc, hóa chất, vật tư y tế, thiết bị y tế hoặc trường hợp vượt quá năng lực chuyên môn khác, người bệnh được tự đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế khác trong cùng cấp chuyên môn kỹ thuật hoặc cấp chuyên môn kỹ thuật thấp hơn có đủ năng lực, phạm vi chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tình trạng bệnh.

- Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cấp chuyên môn kỹ thuật cao hơn chuyển người bệnh đã được điều trị ổn định nhưng cần tiếp tục theo dõi, điều trị nội trú về cấp chuyên môn kỹ thuật thấp hơn trong trường hợp cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quá tải hoặc theo yêu cầu của người bệnh hoặc trường hợp cần điều trị dài  ngày; chuyển người bệnh về cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu quản lý, theo dõi đối với các bệnh mạn tính.

Hiện hành, Điều 27 Luật Bảo hiểm y tế 2008 quy định về chuyển tuyến điều trị như sau:

Trường hợp vượt quá khả năng chuyên môn kỹ thuật thì cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế có trách nhiệm chuyển người bệnh kịp thời đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế khác theo quy định về chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

Xem thêm dự thảo Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế 2008.

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,469

Bài viết về

Bảo hiểm y tế

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn