13/12/2023 18:20

Cá cược bóng đá hợp pháp cần điều kiện gì?

Cá cược bóng đá hợp pháp cần điều kiện gì?

Tôi muốn hỏi cá cược bóng đá hợp pháp cần điều kiện gì? Hình thức xử lý cá cược bóng đá trái phép thế nào?_Lâm Nguy(Lâm Đồng)

Chào anh, Ban biên tập xin giải đáp như sau:

1. Cá cược bóng đá hợp pháp cần điều kiện gì?

Theo Khoản 1 và Khoản 2 Điều 7 Nghị định 06/2017/NĐ-CP quy định về đối tượng đặt cược(cá cược) bóng đá như sau:

Đối tượng được cá cược bóng đá hợp pháp

- Người chơi phải đủ 21 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật.

Các đối tượng không được cá cược bóng đá

- Người dưới 21 tuổi và không có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật;

- Cán bộ quản lý, điều hành, nhân viên và bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột của cán bộ quản lý, điều hành doanh nghiệp kinh doanh cá cược tham gia cá cược của chính doanh nghiệp mình tổ chức;

- Các thành viên Hội đồng giám sát cuộc đua và bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột của các thành viên Hội đồng giám sát cuộc đua tham gia cá cược các cuộc đua ngựa, đua chó mà mình thực hiện nhiệm vụ giám sát;

- Các nài ngựa, cầu thủ, Trọng tài và bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột của nài ngựa, cầu thủ, Trọng tài tham gia cá cược vào các cuộc đua, trận đấu và giải thi đấu mà mình tham dự, điều khiển;

- Các đối tượng thuộc diện bị người thân có đầy đủ năng lực hành vi dân sự trong gia đình là bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột hoặc bản thân có đơn đề nghị doanh nghiệp kinh doanh cá cược không cho tham gia cá cược;

- Các đối tượng đang trong thời gian bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành xong hình phạt mà chưa được xóa án tích; người đang trong thời gian bị lập hồ sơ, chấp hành biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Mức cá cược bóng đá hợp pháp

Theo quy định tại Điều 8 Nghị định 06/2017/NĐ-CP thì mức cá cược bóng đá hợp pháp như sau:

- Mức cá cược tối thiểu cho một lần cá cược là 10 nghìn đồng. (1)

- Mức cá cược tối đa mỗi người chơi trong một ngày cho từng sản phẩm cá cược tại một doanh nghiệp kinh doanh cá cược là 01 triệu đồng . (2)

- Bộ Tài chính chủ trì, phối hợp với các Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch, Bộ Kế hoạch và Đầu tư, Bộ Tư pháp, Bộ Công an trình Chính phủ quyết định điều chỉnh mức cá cược tối thiểu và mức cá cược tối đa quy định tại (1)(2) trong từng thời kỳ.

Nghĩa vụ của người cá cược bóng đá

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 7 Nghị định 06/2017/NĐ-CP thì nghĩa vụ của người cá cược bóng đá như sau:

- Xuất trình giấy tờ cá nhân để chứng minh thuộc đối tượng được phép tham gia cá cược khi doanh nghiệp, cơ quan quản lý nhà nước yêu cầu;

- Tuân thủ các quy định của pháp luật về kinh doanh cá cược và Thể lệ cá cược được công bố;

- Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế đối với nhà nước theo quy định của pháp luật;

- Không được thực hiện bất kỳ hành vi gian lận nào trong quá trình tham gia cá cược;

- Giữ gìn vé cá cược để lĩnh thưởng khi trúng thưởng.

Lưu ý: Người cá cược bóng đá phải lựa chọn các đơn vị tổ chức cá cược được cơ quan có thẩm quyền cấp phép hoạt động.

Như vậy, theo quy định trên để cá cược bóng đá hợp pháp thì người chơi cần phải đáp ứng các điều kiện về độ tuổi (phải đủ 21 tuổi và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự); không thuộc đối tượng không được cá cược; cá cược trong mức giới hạn cho phép và thực hiện đúng nghĩa vụ của mình.

2. Hình thức xử lý cá cược bóng đá trái phép thế nào?

Theo Khoản 1 Điều 2 Nghị định 06/2017/NĐ-CP quy định về đặt cược như sau:

“Đặt cược” hay "cá cược" là trò chơi giải trí có thưởng mà người tham gia đặt cược thực hiện dự đoán về kết quả có thể xảy ra trong các sự kiện thể thao, giải trí được sử dụng để kinh doanh đặt cược. Người tham gia dự đoán đúng sẽ được trả thưởng bằng tiền hoặc bằng hiện vật, dịch vụ có thể quy ra thành tiền dựa trên kết quả của sự kiện đó khi kết thúc theo Thể lệ đặt cược.

Đồng thời, tại Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định hình thức cá cược bóng đá cũng được xem là hình thức đánh bạc trái phép vì đây là hình thức người chơi dự đoán đúng sẽ được trả thưởng bằng tiền hoặc bằng hiện vật, dịch vụ có thể quy ra thành tiền dựa trên kết quả của sự kiện đó khi kết thúc theo thể lệ cá cược.

Xem thêm: Có bao nhiêu loại hình cá cược?

Theo đó, người cá cược bóng đá trái phép có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị xử lý hình sự tương tự như hành vi đánh bạc trái phép cụ thể:

Hình thức xử phạt hành chính hành vi cá cược bóng đá trái phép

Theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP thì hành vi cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác có thể bị phạt tiền từ 01 triệu đồng đến 02 triệu đồng.

Ngoài ra, người chơi cá cược bóng đá trái phép còn có thể chịu hình thức xử phạt bổ sung như tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm. Đồng thời, buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.(Theo quy định tại Khoản 6 và Khoản 7 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP).

Hình thức xử lý hình sự hành vi cá cược bóng đá trái phép

Căn cứ Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 120 Điều 1 Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội đánh bạc.

Theo đó, người nào cá cược bóng đá trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 05 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 05 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015 hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì mức phạt như sau:

- Khung 1: Bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

- Khung 02:  Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Có tính chất chuyên nghiệp.

+ Tiền hoặc hiện vật dùng cá cược bóng đá trị giá 50 triệu đồng trở lên.

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội.

+ Tái phạm nguy hiểm.

Hình phạt bổ sung: Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 - 50 triệu đồng.

Như vậy, theo quy định trên người chơi cá độ bóng đá trái phép có thể bị phạt vi phạm hành chính từ 01 triệu đến 02 triệu đồng hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức phạt tù từ 06 tháng đến 07 năm.

Hứa Lê Huy
2353

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email: info@thuvienphapluat.vn