Quy định về tiền thưởng Tết Dương lịch 2016

02/12/2015 15:53 PM

Bạn Nguyễn Đức Hiếu (Quận Tân Bình, TP.HCM) có thắc mắc: “Tết Dương lịch năm nay Công ty tôi thưởng cho nhân viên 01 tháng lương. Vậy có đúng hay không?”.

Về vấn đề này,THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Điều 103 của Bộ luật Lao động 2012 quy định:

“1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.”

Như vậy, bạn phải căn cứ vào Quy chế thưởng của Công ty bạn để biết được việc thưởng như trên có đúng hay không.

Lưu ý: Căn cứ vào Điều 103 nêu trên thì Công ty cũng có quyền không thưởng Tết Dương lịch cho người lao động.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 19,505

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn