Chính thức lùi cải cách tiền lương: Lương cơ sở 2022 bao nhiêu?

27/11/2021 18:15 PM

Thay vì thực hiện cải cách tiền lương từ ngày 01/7/2022, Quốc hội đã quyết định lùi cải cách tiền lương với công chức, viên chức.

Lùi cải cách tiền lương với công chức, viên chức

Lùi cải cách tiền lương với công chức, viên chức (Ảnh minh họa)

Đây là nội dung tại Nghị quyết 34/2021/QH15 về dự toán ngân sách nhà nước năm 2022.

Cụ thể, lùi thời điểm thực hiện cải cách chính sách tiền lương quy định tại khoản 3 Điều 4 của Nghị quyết 23/2021/QH15 của Quốc hội; ưu tiên điều chỉnh lương hưu cho người nghỉ hưu trước năm 1995.

"Điều 4. Nhiệm vụ và giải pháp thực hiện

...

3... Tập trung nguồn lực để thực hiện cải cách tiền lương từ ngày 01 tháng 7 năm 2022."

Như vậy, thay vì thực hiện cải cách tiền lương từ 01/7/2022, Quốc hội đã quyết định lùi cải cách tiền lương với công chức, viên chức.

Do chưa thực hiện cải cách tiền lương, nên tiền lương năm 2022 của nhóm khu vực nhà nước vẫn sẽ thực hiện theo lương cơ sở như hiện tại với công thức như sau:

Tiền lương = Hệ số lương  x  Mức lương cơ sở 2022

Trong đó, mức lương cơ sở 2022 sẽ là  1,49 triệu đồng/tháng, mức lương này được thực hiện từ ngày 01/7/2019 đến nay.

Bên cạnh đó, tiếp tục thực hiện quy định về tạo nguồn cải cách chính sách tiền lương để tích lũy nguồn lực thực hiện cải cách chính sách tiền lương vào thời điểm phù hợp.

Cho phép tiếp tục loại trừ một số khoản thu khi tính số tăng thu ngân sách địa phương so với dự toán dành để cải cách chính sách tiền lương, bao gồm:

- Thu tiền thuê đất một lần được nhà đầu tư ứng trước để bồi thường, giải phóng mặt bằng và thu từ xử lý tài sản công tại cơ quan, tổ chức, đơn vị được cơ quan có thẩm quyền quyết định sử dụng để chi đầu tư theo quy định;

- Thu tiền bảo vệ và phát triển đất trồng lúa;

- Phí tham quan các khu di tích, di sản thế giới;

- Phí sử dụng công trình kết cấu hạ tầng, công trình dịch vụ, tiện ích công cộng trong khu vực cửa khẩu;

- Phí bảo vệ môi trường đối với khai thác khoáng sản;

- Phí bảo vệ môi trường đối với nước thải;

- Thu từ quỹ đất công ích, thu hoa lợi, công sản tại xã và thu tiền cho thuê, cho thuê mua, bán nhà thuộc sở hữu nhà nước.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 25,106

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn