GỠ RỐI PHÁP LÝ PHÁT SINH DO COVID-19

Ai đã hoặc đang có ý định mua dâm thì nên đọc qua bài viết này

23/01/2019 10:18 AM

Nhiều người cứ nghĩ “ăn bánh trả tiền” thì không phải gặp rủi ro pháp lý gì, có chăng chỉ bị xử phạt hành chính. Tuy nhiên, sự thật không phải vậy; bài viết này sẽ trình bày đầy đủ các rủi ro pháp lý mà người mua dâm có thể gánh lấy trong từng trường hợp cụ thể; để từ đó mọi người xây dựng được lối sống lành mạnh, tránh gặp rủi ro pháp lý.

Những việc cần làm trước khi quan hệ tình dục
Cùng bạn gái vào nhà nghỉ, cách để chứng minh không mua dâm?

 

Mua dâm

1. Người nào mua dâm sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

2. Người nào mua dâm nhiều người cùng một lúc sẽ bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

3. Người nào lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Nội dung nêu trên được quy định tại Điều 22 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

Đối với trường hợp mua dâm có tính chất nghiêm trọng hơn sẽ bị xử lý hình sự theo Bộ luật hình sự 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017), cụ thể như sau:

4. Người nào mua dâm người dưới 18 tuổi sẽ bị truy tố về tội mua dâm người dưới 18 tuổi.

Điều 329. Tội mua dâm người dưới 18 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Mua dâm 02 lần trở lên;

b) Mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

c) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

b) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

4. Người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

5. Người nào mua dâm người dưới 13 tuổi sẽ bị truy tố về tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi.

Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Có tính chất loạn luân;

b) Làm nạn nhân có thai;

c) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Phạm tội 02 lần trở lên;

e) Đối với 02 người trở lên;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Có tổ chức;

b) Nhiều người hiếp một người;

c) Đối với người dưới 10 tuổi;

d) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

đ) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

e) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 155,620

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn