App iThong: Tra cứu mức xử phạt giao thông trên điện thoại di động

Lao động nữ được về sớm bao nhiêu ngày/tháng vì lý do hành kinh?

08/05/2018 16:28 PM

Chị Trương Mỹ Gia Anh (Email: Truongmygiaanh***@gmail.com) thắc mắc: “Theo quy định của pháp luật thì lao động nữ được về sớm bao nhiêu ngày/tháng vì lý do hành kinh?”

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

- Khoản 5 Điều 155 của Bộ luật Lao động 2012 quy định: Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút và thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

- Khoản 2 Điều 7 của Nghị định 85/2015/NĐ-CP quy định chi tiết Bộ luật Lao động về chính sách đối với lao động nữ quy định: Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút, tối thiểu là 03 ngày trong một tháng; thời gian nghỉ cụ thể do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc và nhu cầu của lao động nữ.

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Như vậy, pháp luật không quy định thời gian tối đa được nghỉ là bao nhiêu ngày mà chỉ quy định tối thiểu là 03 ngày/tháng. Bởi vậy, nếu thời gian hành kinh thực tế của chị trong tháng lớn hơn 03 ngày thì sẽ được nghỉ đúng với số ngày hành kinh thực tế (về việc nghỉ 30 phút trong thời gian nào trong ngày thì chị phải thỏa thuận với người sử dụng lao động).

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 16,419

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn