Chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 03/2021

“Tán” gái như thế nào cho đúng Luật?

17/04/2018 08:40 AM

Tôi có nghe thông tin là “tán” gái có thể bị phạt hành chính nếu trêu ghẹo, nhưng thực tế thì đa phần “tán” gái đều trêu ghẹo. Vậy THƯ VIỆN PHÁP LUẬT cho hỏi “tán” gái như thế nào cho đúng Luật, không bị xử phạt hành chính? - Đây là thắc mắc của bạn Hồ Văn Toàn (19 tuổi ở Tĩnh Gia, Thanh Hóa).

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Đúng như bạn đã trình bày, hành vi trêu ghẹo người khác (bất kỳ người nào chứ không chỉ là con gái) sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng theo Điểm a Khoản 1 Điều 5 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Cụ thể, phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác.

Như vậy, nếu bạn không phạm những lỗi trên và đúng chuẩn mực (lịch sự) khi “tán” gái thì sẽ không bị xử phạt hành chính.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 12,751

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn