Doanh nghiệp hỗ trợ một phần chi phí gửi trẻ cho lao động nữ

15/03/2018 15:57 PM

Chị Đặng Thị Thu Nga (Email: Dangthithunga***@gmail.com) thắc mắc: “Tôi có con được 12 tháng tuổi, chi phí gửi nhà trẻ là 800.000 đồng/tháng; Công ty hỗ trợ cho tôi 200.000 đồng/tháng. Như vậy, có đúng hay không? Tôi cảm ơn!”.

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

- Khoản 4 Điều 154 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “Người sử dụng lao động có nghĩa vụ giúp đỡ, hỗ trợ xây dựng nhà trẻ, lớp mẫu giáo hoặc một phần chi phí gửi trẻ, mẫu giáo cho lao động nữ”.

- Điều 9 Nghị định 85/2015/NĐ-CP hướng dẫn nội dung này như sau:

1. Căn cứ điều kiện cụ thể, người sử dụng lao động xây dựng phương án, kế hoạch giúp đỡ, hỗ trợ, xây dựng nhà trẻ, lớp mẫu giáo hoặc hỗ trợ một phần chi phí gửi trẻ, mẫu giáo đối với lao động nữ có con trong độ tuổi gửi trẻ, mẫu giáo bằng tiền mặt hoặc hiện vật. Mức và thời gian hỗ trợ do người sử dụng lao động thỏa thuận với đại diện lao động nữ.

2. Khuyến khích người sử dụng lao động tổ chức, xây dựng nhà trẻ, lớp mẫu giáo.”

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Như vậy, mức và thời gian hỗ trợ chi phí gửi trẻ cho con chị như thế nào phải căn cứ vào thỏa thuận giữa Công ty với đại diện lao động nữ.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 17,228

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn