Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Cảnh sát giao thông chỉ được dừng xe trong các trường hợp sau

08/11/2017 09:37 AM

“Tôi được biết, hiện tại Cảnh sát giao thông (CSGT) có thể phạt nguội mà không cần dừng xe của người tham gia giao thông. Vậy cho hỏi: từ giờ CSGT có còn dừng xe của người tham gia giao thông nữa hay không? Nếu còn dừng thì được quyền dừng trong trường hợp nào hay muốn thì dừng?” - Đây là thắc mắc của anh Trương Minh Toàn (minhtoan***@gmail.com).

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

CSGT khi thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong 05 trường hợp nêu sau:

1. Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ.

2. Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tuần tra, kiểm soát của Cục trưởng Cục CSGT hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở lên.

3. Thực hiện kế hoạch tổ chức tuần tra, kiểm soát và xử lý vi phạm, bảo đảm trật tự, an toàn giao thông của Trưởng phòng Tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ cao tốc thuộc Cục CSGT, Trưởng phòng CSGT hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên.

4. Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự, phòng, đấu tranh chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản đề nghị phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp.

5. Tin báo, tố giác về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

Nội dung nêu trên được căn cứ vào Khoản 2 Điều 12 Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của CSGT.

dừng xe

Đồng thời, việc dừng phương tiện phải bảo đảm các yêu cầu sau đây.

- An toàn, đúng quy định của pháp luật.

- Không làm cản trở đến hoạt động giao thông.

- Khi đã dừng phương tiện phải thực hiện việc kiểm soát, nếu phát hiện vi phạm phải xử lý vi phạm theo đúng quy định của pháp luật.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 140,670

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn