Chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 03/2021

Tại sao không có Tội cưỡng dâm người dưới 13 tuổi?

26/05/2017 16:33 PM

Anh Phan Anh Tuấn (Email: Anhtuanphan***@gmail.com) thắc mắc: Tại Điều 144 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về Tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Nhưng Bộ luật Hình sự 2015 không có quy định về Tội cưỡng dâm người dưới 13 tuổi; vậy một ai đó cưỡng dâm người dưới 13 tuổi thì sẽ bị xử lý như thế nào?

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo Điểm b, Khoản 1 Điều 142 của Bộ luật Hình sự 2015 thì hành vi giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi sẽ phạm phải Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi.

Như vậy, nếu một ai đó cưỡng dâm người dưới 13 tuổi (như anh Phan Anh Tuấn trình bày) thì phạm phải Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi.

Ảnh minh họa - Nguồn Internet

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 8,435

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn