Độ tuổi hưởng lương hưu theo Luật BHXH 2014

05/12/2016 07:50 AM

Bố của ông Nguyễn Văn Dũng (Nghệ An) là công an xã, năm nay 58 tuổi, đã đóng BHXH 27 năm. Tháng 7/2016, bố ông nhận được quyết định bãi nhiệm chức vụ Trưởng Công an xã không có lý do và không bố trí chức vụ mới. Ông Dũng hỏi, bố ông có thể về hưu trước tuổi được không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Do nội dung thư không thể hiện cụ thể diễn biến quá trình công tác đóng BHXH của bố ông thuộc điều kiện làm việc nào nên chưa đủ thông tin để trả lời cụ thể.

Tuy nhiên, trong trường hợp chung nhất, khi lao động nam có đủ 20 năm đóng BHXH trong điều kiện lao động bình thường và đủ 58 tuổi thì điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 55 Luật BHXH năm 2014 như sau: Từ ngày 1/1/2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động.

Sau đó, mỗi năm tăng thêm 1 tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

Đối chiếu quy định nêu trên, trường hợp của bố ông đủ điều kiện hưởng lương hưu trước tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

Thủ tục hồ sơ giám định y khoa được thực hiện theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 14/2016/TT-BYT ngày 12/5/2016 của Bộ Y tế quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật BHXH thuộc lĩnh vực y tế.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Chia sẻ bài viết lên facebook 3,420

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn