Không xử phạt hành vi “lái xe máy bằng một tay”

12/10/2016 16:32 PM

Anh Vũ Minh Hiếu (Email: Minhhieu_vu***@gmail.com) có hỏi: “Nhiều người đi xe máy nhưng một tay bỏ vào túi quần, một tay lái rất nguy hiểm. Vậy họ có bị xử phạt gì hay không?”.

lái xe một tay

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

- Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì hành vi “lái xe máy bằng một tay” sẽ không bị xử phạt.

- Điểm a Khoản 9 Điều 6 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP chỉ phạt hành vi buông cả hai tay khi lái xe máy (mức phạt từ 5 - 7 triệu đồng).

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

...

9. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe;

Tuy nhiên, người tham gia giao thông cần lái xe bằng hai tay nhằm đảm bảo an toàn cho mình, người thân và mọi người.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 10,963

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn