App iThong: Tra cứu mức xử phạt giao thông trên điện thoại di động

Thời hạn của bằng lái xe máy là bao lâu?

20/09/2016 09:24 AM

Anh Nguyễn Huy Phong (phường An Phú Đông, quận 12, thành phố Hồ Chí Minh) có hỏi: “Tôi nghe chậm đổi bằng lái xe máy qua thẻ PET thì phải thi lại. Vậy cho hỏi: Hạn chót đổi bằng lái xe là đến bao giờ? Thời hạn của bằng lái xe máy là bao lâu?”.

bằng lái xe máy

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

- Thời hạn của giấy phép lái xe máy (hạng A1) là không thời hạn (Căn cứ Khoản 2 Điều 45 của Thông tư 58/2015/TT-BGTVT).

- Giấy phép lái xe hạng A1 bằng giấy bìa phải được chuyển đổi sang giấy phép lái xe mới bằng vật liệu PET trước ngày 31/12/2020.

(Từ ngày 01/7/2021, người có giấy phép lái xe hạng A1 bằng giấy bìa phải sát hạch lại lý thuyết để được cấp giấy phép lái xe bằng vật liệu PET).

Căn cứ Khoản 2 Điều 57 của Thông tư 58/2015/TT-BGTVT.

Thanh Hữu

Chia sẻ bài viết lên facebook 36,848

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn