Xe máy điện mang biển số “lạ” tung tăng khắp Hà Nội có bị xử phạt?

09/06/2015 09:29 AM

Gần đây, một số người dân Hà Nội tự in và gắn biển số vào xe máy điện; có người còn ghi cả tên mình lên biển số; hầu hết biển số đều 'cực đẹp'... Hành vi này có bị xử phạt?

Hành vi này sẽ bị xử phạt theo Khoản 3, Khoản 5 Điều 17 Nghị định 171/2013/NĐ-CP  về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông như sau:

Phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi:

- Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số);

- Gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong Giấy đăng ký xe;

- Biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Ngoài xử phạt tiền, người vi phạm còn bị xử phạt bổ sung: tịch thu biển số xe không đúng quy định này.

Trang Nguyễn

Chia sẻ bài viết lên facebook 3,225

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn