Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

BHYT

  • Các trường hợp được hoàn trả tiền đóng BHYT 09:48 | 24/06/2020
  • Căn cứ Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 thì người đang tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) theo nhóm đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng, nhóm đối tượng tham gia BHYT (Khoản 4, 5 Điều 17 Quyết định 595 được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 19, 20 ...
  • Thanh toán lại chi phí điều trị với chủ doanh nghiệp 16:29 | 09/11/2019
  • Hiện thẻ BHYT của bà Đinh Minh Nguyệt bị hết hạn do doanh nghiệp nợ đóng tiền BHXH. Do đã tham gia BHXH bắt buộc nên bà không thể mua thẻ BHYT tự nguyện tại địa phương. Hàng tháng , cơ quan BHXH có ghi nhận nợ tiền bảo hiểm của đơn vị.
  • Điều kiện được đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu 07:53 | 11/10/2019
  • Thẻ BHYT của bà Ngô Thị Mai (Hà Nội) đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện Quân y 354. Bà Mai hỏi, bà muốn chuyển nơi đăng ký đến Bệnh viện Đa khoa Đống Đa có được không? Nếu được thì cần thực hiện những thủ tục gì?
  • Không khám qua BHYT, có được hưởng chế độ ốm đau? 08:13 | 19/09/2019
  • Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Hậu (TP.Cẩm Phả, tỉnh Quảng Ninh), Công ty ông có một số trường hợp người lao động đi khám chữa bệnh tự nguyện không dùng thẻ BHYT và khi thanh toán chế độ ốm đau đều được BHXH TP.Cẩm Phả trả lời không giải quyết do ...
  • Có thể đi khám bệnh BHYT ngoài giờ hành chính? 08:28 | 11/06/2019
  • Theo phản ánh của Công ty TNHH Onsemy Việt Nam, hiện nay, các cơ sở khám chữa bệnh (KCB) hoạt động đến 7h - 8h tối nhưng không nhận khám BHYT. Điều này gây khó khăn cho công nhân làm việc theo dây chuyền trong các khu công nghiệp,vì không thể KCB ...

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn