Giải đáp vướng mắc về quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp 2018

15/03/2019 08:51 AM

Từ 13 giờ 30 đến 16 giờ 30 ngày 14/3/2019, Tổng cục Thuế tổ chức Chương trình Hỗ trợ trực tuyến về Quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) năm 2018.

Trọng Nhân

Đáng chú ý là chị Lưu Thị Thành có hỏi: “Công ty tôi CBCNV làm việc từ một năm trở lên khi tổ chức đám cưới theo quy chế được tặng 1 chỉ vàng nhưng quy ra tiền mặt theo giá thời điểm có được tính chi phí hợp lý không?”.

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế đã giải đáp như sau:

Tại Khoản 4 Điều 3 Thông tư 25/2018/TT-BTC quy định về khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động (NLĐ) như chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình NLĐ.

Như vậy, về nguyên tắc, trường hợp DN có phát sinh khoản chi phúc lợi chi trực tiếp cho NLĐ được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN trong kỳ nếu thỏa các điều kiện sau:

- Đáp ứng điều kiện tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC ;

- Có đầy đủ chứng từ thanh toán theo quy định, mức chi theo đúng quy chế, quy định của Công ty và tổng số chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế.

Việc xử lý cụ thể cần căn cứ quy định của pháp luật, thực tế phát sinh của DN và phải đảm bảo đầy đủ hồ sơ, chứng từ, tài liệu chứng minh để xuất trình với cơ quan thuế khi được yêu cầu.

Xem chi tiết tại Toàn văn file word hỗ trợ, giải đáp các vướng mắc liên quan đến quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2018.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 4,435

VĂN BẢN NỔI BẬT MỚI CẬP NHẬT
  • 17:20 | 03/02/2023 Nghị định 02/2023/NĐ-CP ngày 01/02/2023 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Tài nguyên nước
  • 07:55 | 03/02/2023 Thông tư 01/2023/TT-BTTTT ngày 01/02/2023 quy định danh mục và thời hạn định kỳ chuyển đổi vị trí công tác trong lĩnh vực Thông tin và Truyền thông tại chính quyền địa phương
  • 07:50 | 03/02/2023 Nghị quyết 09/NQ-CP ngày 02/02/2023 về Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết 20-NQ/TW về tiếp tục đổi mới, phát triển và nâng cao hiệu quả kinh tế tập thể trong giai đoạn mới
  • 08:00 | 02/02/2023 Thông tư 28/2022/TT-BLĐTBXH ngày 28/12/2022 sửa đổi Thông tư quy định về tuyển dụng, sử dụng, bồi dưỡng và chế độ làm việc của nhà giáo giáo dục nghề nghiệp
  • 07:00 | 02/02/2023 Thông tư 06/2023/TT-BTC ngày 31/01/2023 sửa đổi Thông tư 36/2018/TT-BTC hướng dẫn việc lập dự toán, quản lý, sử dụng và quyết toán kinh phí dành cho công tác đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức
  • 17:05 | 01/02/2023 Quyết định 01/2023/QĐ-TTg ngày 31/01/2023 về giảm tiền thuê đất, thuê mặt nước của năm 2022 đối với các đối tượng bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19
  • 17:00 | 01/02/2023 Thông tư 01/2023/TT-BYT ngày 01/02/2023 hướng dẫn hoạt động và mối quan hệ công tác của Hội đồng Giám định y khoa các cấp
  • 16:10 | 01/02/2023 Thông tư 01/2023/TT-BTP ngày 16/01/2023 về quy định chế độ báo cáo công tác thi hành pháp luật về xử lý vi phạm hành chính
  • 13:40 | 01/02/2023 Thông tư 19/2022/TT-BKHCN ngày 28/12/2022 hướng dẫn về Hội đồng quản lý trong tổ chức khoa học và công nghệ công lập
  • 08:05 | 01/02/2023 Thông tư 14/2022/TT-BNV ngày 31/12/2022 hướng dẫn về vị trí việc làm lãnh đạo, quản lý và chức danh nghề nghiệp chuyên ngành trong đơn vị sự nghiệp công lập thuộc lĩnh vực lưu trữ

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn