Làm lộ đề thi THPT quốc gia bị xử lý thế nào?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
07/07/2022 08:59 AM

Thí sinh cả nước đang bước vào kỳ thi THPT quốc gia 2022. Khoảng thời gian này một năm trước, dư luận xôn xao với việc đề thi THPT quốc gia môn sinh giống 90% với đề một đề ôn tập. Mới đây, Bộ Công an đã khởi tố vụ án làm lộ đề thi THPT quốc gia 2021. Vậy làm lộ đề thi THPT quốc gia bị xử lý thế nào?

Làm lộ đề thi THPT quốc gia bị xử lý thế nào?

Làm lộ đề thi THPT quốc gia bị xử lý thế nào?

1. Pháp luật quy định thế nào về đề thi THPT quốc gia?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 1 Quyết định 809/QĐ-TTg thì đề thi chính thức của kỳ thi THPT quốc gia là bí mật nhà nước độ tối mật.

Và theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Luật Bảo vệ bí mật nhà nước 2018 thì hành vi làm lộ đề thi THPT quốc gia là một hành vi bị nghiêm cấm.

Lộ bí mật nhà nước là trường hợp người không có trách nhiệm biết được bí mật nhà nước.

2. Làm lộ đề thi THPT quốc gia bị xử lý thế nào?

2.1. Làm lộ đề thi THPT quốc gia có thể bị phạt tù

Người nào làm lộ đề thi THPT quốc gia có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về các tội sau:

- Tội cố ý làm lộ bí mật nhà nước tại Điều 337 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi 2017) với mức phạt cao nhất lên đến 15 năm tù.

- Tội vô ý làm lộ bí mật nhà nước tại Điều 338 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi 2017) với mức phạt cao nhất lên đến 7 năm tù.

2.2. Làm lộ đề thi THPT quốc gia có thể bị xử phạt vi phạm hành chính

Người có hành vi làm lộ đề thi THPT quốc gia có thể bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 30 triệu đồng; tổ chức có hành vi làm lộ đề thi THPT quốc gia có thể bị phạt tiền từ 40 triệu đồng đến 60 triệu đồng.

Ngoài ra, còn bị buộc gỡ bỏ tài liệu bí mật nhà nước đã làm lộ.

(Khoản 4, 5 Điều 19 Nghị định 144/2021/NĐ-CP)

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,089

Bài viết về

lĩnh vực Bộ máy hành chính

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn