Người thành niên, chưa thành niên là người bao nhiêu tuổi?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Thị Diễm My
10/03/2022 16:12 PM

Việc xác định một người đã thành niên hay chưa có ý nghĩa trong việc có hiệu lực của giao dịch dân sự, chịu trách nhiệm hình sự,... Vậy người thành niên, chưa thành niên là người bao nhiêu tuổi?

Người thành niên, chưa thành niên là người bao nhiêu tuổi?

Người thành niên, chưa thành niên là người bao nhiêu tuổi? (Ảnh minh họa)

1. Người thành niên là người bao nhiêu tuổi?

- Theo quy định tại Điều 20 Bộ luật Dân sự 2015 thì người thành niên là người từ đủ mười tám tuổi trở lên.

- Người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ nếu không rơi vào một trong 03 trường hợp sau:

+ Mất năng lực hành vi dân sự;

+ Có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi;

+ Hạn chế năng lực hành vi dân sự.

2. Người chưa thành niên là người bao nhiêu tuổi?

- Theo quy định tại Điều 21 Bộ luật Dân sự 2015 thì người chưa thành niên là người chưa đủ mười tám tuổi.

- Người chưa thành niên được chia thành 03 nhóm:

+ Người chưa đủ sáu tuổi: Giao dịch dân sự của người chưa đủ sáu tuổi do người đại diện theo pháp luật của người đó xác lập, thực hiện.

+ Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi: Khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.

+ Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi: Tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự, trừ giao dịch dân sự liên quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và giao dịch dân sự khác theo quy định của luật phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

Lưu ý: Phân biệt “từ đủ”, “chưa đủ”.

Xem bài viết: Hiểu thế nào cho đúng về từ, từ đủ, dưới, chưa đủ tuổi TẠI ĐÂY.

>>> Xem thêm: Ai là người giám hộ đương nhiên của con chưa thành niên khi cha mẹ qua đời?

Tài sản riêng của con được quản lý như thế nào? Và con chưa thành niên có quyền định đoạt tài sản riêng của mình không?

Cha, mẹ đương nhiên là người giám hộ của con chưa thành niên có đúng không? Khi người được giám hộ đủ 18 tuổi thì việc giám hộ có chấm dứt? Giám hộ có cần phải giám sát không?

 

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 113,095

Bài viết về

lĩnh vực Hộ tịch – Cư trú – Quyền dân sự

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn