Đánh bài, chơi lô tô dịp Tết: Khi nào bị phạt?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
31/01/2022 10:07 AM

Đánh bài, chơi lô tô là hoạt động giải trí phổ biến dịp Tết. Tuy nhiên, nếu hành vi đánh bài, chơi lô tô dịp Tết mà ăn thua bằng tiền thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính, thậm chí bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Đánh bài, chơi lô tô dịp Tết: khi nào bị phạt?

Đánh bài, chơi lô tô dịp Tết: khi nào bị phạt? (Ảnh minh họa)

Theo đó, tùy tính chất, mức độ mà hành vi đánh bài, chơi lô tô nhằm mục đích vật chất có thể bị xử lý hành chính hoặc hình sự, cụ thể:

1. Đánh bài, chơi lô tô ăn thua bằng tiền dịp Tết có thể bị phạt đến 2 triệu đồng

Tại Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định phạt tiền đến 2 triệu đồng đối với hành vi đánh bài, chơi lô tô nhằm mục đích ăn thua bằng tiền hoặc hiện vật.

Ngoài ra, còn nhiều hình thức khác của hành vi đánh bạc trái phép cũng bị xử phạt, cụ thể:

Hành vi

Mức phạt

Mua các số lô, số đề

- Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.

- Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

- Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm

- Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, đá gà, tài xỉu, tiến lên 13 lá hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật.

- Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép.

- Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

- Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

- Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

- Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay trái phép tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác.

- Bán số lô, số đề, bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề, giao lại cho người khác để hưởng hoa hồng.

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

- Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

- Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

 

- Giúp sức, che giấu việc đánh bạc trái phép.

- Bảo vệ các điểm đánh bạc trái phép.

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

 

Chủ sở hữu, người quản lý máy trò chơi điện tử, chủ cơ sở kinh doanh, người quản lý cơ sở kinh doanh trò chơi điện tử hoặc các cơ sở kinh doanh, dịch vụ khác thiếu trách nhiệm để xảy ra hoạt động đánh bạc ở cơ sở do mình quản lý.

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

- Đình chỉ hoạt động từ 06 tháng đến 12 tháng.

Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

- Dùng nhà, chỗ ở, phương tiện, địa điểm khác của mình hoặc do mình quản lý để chứa chấp việc đánh bạc.

- Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép.

- Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

- Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

- Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

- Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

 

- Làm chủ lô, đề.

- Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

- Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề.

- Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

- Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

- Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

 

 

 

Nếu người nước ngoài vi phạm các hành vi trên thì bị trục xuất khỏi Việt Nam.

2. Đánh bài, chơi lô tô ăn thua bằng tiền dịp Tết có thể bị phạt đến 07 năm tù

Bên cạnh bị xử phạt vi phạm hành chính thì hành vi đánh bài, chơi lô tô dịp Tết ăn thua bằng tiền còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc tại Điều 321 Bộ luật Hình sự như sau:

* Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm đối với một trong các hành vi dưới đây:

- Đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.

- Đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá dưới 5.000.000 đồng nhưng rơi vào một trong các trường hợp sau:

+ Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này.

+ Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật Hình sự.

+ Đã bị kết án về tội này chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

+ Đã bị kết án về tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật Hình sự chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

* Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

- Có tính chất chuyên nghiệp.

- Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên.

- Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội.

- Tái phạm nguy hiểm.

* Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, Tết này, đánh bài, chơi lô tô ăn thua bằng tiền có thể bị phạt đến 07 năm tù.

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 9,783

Bài viết về

lĩnh vực Trách nhiệm hình sự

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn