Khám sức khỏe đi học, đi xin việc có được hưởng bảo hiểm y tế và mức giá khám ra sao?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
09/05/2024 17:45 PM

Xin được hỏi tôi muốn đi khám sức khỏe để đi học, đi xin việc thì có được hưởng bảo hiểm y tế không và chi phí khám thế nào? – Tuyết Hương (Đồng Nai)

Khám sức khỏe đi học, xin việc có được hưởng bảo hiểm y tế và mức giá khám ra sao

Khám sức khỏe đi học, xin việc có được hưởng bảo hiểm y tế và mức giá khám ra sao? (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Khám sức khỏe đi học, xin việc có được hưởng bảo hiểm y tế?

Tại khoản 3 Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế 2008 (sửa đổi, bổ sung) có quy định các trường hợp mà bảo hiểm y tế không chi trả như sau:

- Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế 2008 (sửa đổi, bổ sung)  đã được ngân sách nhà nước chi trả.

- Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

- Khám sức khỏe.

- Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

- Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

- Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

- Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt.

- Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

- Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động, thảm họa.

- Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

- Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

- Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Như vậy, việc người dân đi khám sức khỏe đi học hay xin việc sẽ không thuộc trường hợp được hưởng bảo hiểm y tế.

Mức giá khám sức khỏe đi học, xin việc hiện nay

Theo Điều 33 Thông tư 32/2023/TT-BYT quy định chi tiết một số điều của Luật khám, chữa bệnh 2023:

Tổ chức, cá nhân đề nghị khám sức khỏe phải trả chi phí khám sức khỏe cho cơ sở khám sức khỏe, theo mức giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc theo thỏa thuận giữa hai đơn vị, trừ các trường hợp được miễn hoặc giảm theo quy định của pháp luật.

Trường hợp người được khám sức khỏe có yêu cầu cấp từ hai giấy khám sức khỏe trở lên, người được khám sức khỏe phải nộp thêm phí cấp giấy khám sức khỏe theo quy định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó.

Việc thu, nộp, quản lý và sử dụng nguồn thu phí từ hoạt động khám sức khỏe được thực hiện theo quy định của pháp luật.

Bên cạnh đó, tại Phụ lục I ban hành kèm Thông tư số 21/2023/TT-BYT ngày 17/11/2023, quy định về khung giá dịch vụ khám chữa bệnh không thuộc phạm vi thanh toán của quỹ bảo hiểm y tế trong các cơ sở khám, chữa bệnh của nhà nước như sau:

Đơn vị: đồng

STT

Cơ sở y tế

Giá tối thiểu

Giá tối đa

Ghi chú

1

2

3

4

5

1

Bệnh viện hạng đặc biệt

42.100

45.900

 

2

Bệnh viện hạng I

42.100

45.900

 

3

Bệnh viện hạng II

37.500

41.000

 

4

Bệnh viện hạng III

33.200

35.800

 

5

Bệnh viện hạng IV

30.100

32.700

 

6

Trạm y tế xã

30.100

32.700

 

7

Hội chẩn để xác định ca bệnh khó (chuyên gia/ca; Chỉ áp dụng đối với trường hợp mời chuyên gia đơn vị khác đến hội chẩn tại cơ sở khám, chữa bệnh).

200.000

230.200

 

8

Khám cấp giấy chứng thương, giám định y khoa (không kể xét nghiệm, X-quang)

160.000

184.200

 

9

Khám sức khỏe toàn diện lao động, lái xe, khám sức khỏe định kỳ (không kể xét nghiệm, X-quang)

160.000

184.200

 

10

Khám sức khỏe toàn diện cho người đi xuất khẩu lao động (không kể xét nghiệm, X-quang)

450.000

515.400

 

Như vậy, theo quy định trên thì chi phí khám sức khỏe xin việc ở mức tương đối rẻ, tối đa hiện nay chỉ ở mức 184.000 đồng đối với các cơ sở khám, chữa bệnh của nhà nước.

Tuy nhiên, mức giá trên chỉ giúp tham khảo vì hiện nay nếu khám ở bệnh viện hoặc phòng khám sức khỏe xin việc tư nhân thì giá khám bệnh sẽ có sự chênh lệch so với bệnh viện công. Sự chênh lệch sẽ tùy thuộc vào chính sách của đơn vị cụ thể như có xét nghiệm, X-quang thêm thì mức giá sẽ cao hơn.

Mẫu giấy khám sức khỏe dùng cho người từ đủ 18 tuổi trở lên mới nhất năm 2024 theo Thông tư 32/2023/TT-BYT 

Mẫu số 01 Phụ lục số XXIV ban hành kèm theo Thông tư 32/2023/TT-BYT có nêu rõ mẫu giấy khám sức khỏe dùng cho người từ đủ 18 tuổi trở lên mới nhất năm 2024 như sau:

Tải Mẫu giấy khám sức khỏe xin việc cho người từ đủ 18 tuổi trở lên: Tải về

Lê Nguyễn Anh Hào

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 667

Bài viết về

Bảo hiểm y tế

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn