Tiền thưởng gameshow có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Trần Thanh Rin
27/07/2022 07:47 AM

Các gameshow truyền hình hiện tại đang xuất hiện rầm rộ, thu hút nhiều đối tượng tham gia. Nhiều người chơi tham gia chương trình đã giành được nhiều giải thưởng có giá trị lớn. Vậy người chơi nhận được tiền thưởng từ gameshow có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Tiền thưởng gameshow có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Tiền thưởng gameshow có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? (Hình từ internet)

1. Tiền thưởng gameshow có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Theo khoản 6 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 (sửa đổi năm 2014) quy định các loại thu nhập là thu nhập chịu thuế trong đó có thu nhập từ trúng thưởng, bao gồm:

- Trúng thưởng xổ số;

- Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại;

- Trúng thưởng trong các hình thức cá cược;

- Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác.

Bên cạnh đó, theo điểm e khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định các khoản tiền thưởng không phải nộp thuế thu nhập cá nhân, cụ thể như sau:

- Tiền thưởng kèm theo các danh hiệu được Nhà nước phong tặng, bao gồm cả tiền thưởng kèm theo các danh hiệu thi đua, các hình thức khen thưởng theo quy định của pháp luật về thi đua, khen thưởng, cụ thể:

+ Tiền thưởng kèm theo các danh hiệu thi đua như Chiến sĩ thi đua toàn quốc; Chiến sĩ thi đua cấp Bộ, ngành, đoàn thể Trung ương, tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Chiến sĩ thi đua cơ sở, Lao động tiên tiến, Chiến sỹ tiên tiến.

+ Tiền thưởng kèm theo các hình thức khen thưởng.

+ Tiền thưởng kèm theo các danh hiệu do Nhà nước phong tặng.

+ Tiền thưởng kèm theo các giải thưởng do các Hội, tổ chức thuộc các Tổ chức chính trị, Tổ chức chính trị - xã hội, Tổ chức xã hội, Tổ chức xã hội - nghề nghiệp của Trung ương và địa phương trao tặng phù hợp với điều lệ của tổ chức đó và phù hợp với quy định của Luật Thi đua, Khen thưởng.

+ Tiền thưởng kèm theo giải thưởng Hồ Chí Minh, giải thưởng Nhà nước.

+ Tiền thưởng kèm theo Kỷ niệm chương, Huy hiệu.

+ Tiền thưởng kèm theo Bằng khen, Giấy khen.

- Tiền thưởng kèm theo giải thưởng quốc gia, giải thưởng quốc tế được Nhà nước Việt Nam thừa nhận.

- Tiền thưởng về cải tiến kỹ thuật, sáng chế, phát minh được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận.

- Tiền thưởng về việc phát hiện, khai báo hành vi vi phạm pháp luật với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Ngoài ra, khoản 1 Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng.

Căn cứ các quy định trên, tiền thưởng gameshow là một thu nhập chịu thuế. Tuy nhiên, người thắng giải chỉ phải nộp thuế đối với phẩn giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng.

2. Các tính thuế thu nhập cá nhân từ tiền thưởng gameshow

Thời điểm xác định thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thưởng cho người trúng thưởng. (Theo khoản 3 Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC)

Căn cứ theo khoản 4 Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC, thì mức thuế thu nhập cá nhân phải nộp được tính theo công thức như sau:

Mức thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế  x Thuế suất

Trong đó:

- Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà người nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng không phụ thuộc vào số lần nhận tiền thưởng.

Trường hợp một giải thưởng nhưng có nhiều người trúng giải thì thu nhập tính thuế được phân chia cho từng người nhận giải thưởng. Người được trúng giải phải xuất trình các căn cứ pháp lý chứng minh. Trường hợp không có căn cứ pháp lý chứng minh thì thu nhập trúng thưởng tính cho một cá nhân. Trường hợp cá nhân trúng nhiều giải thưởng trong một cuộc chơi thì thu nhập tính thuế được tính trên tổng giá trị của các giải thưởng.

- Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ trúng thưởng áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10% (Theo khoản 2 Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC)

Ví dụ: Người chiến thắng là Quán quân cuộc thi The Voice với giải thưởng là 200 triệu đồng, thì mức thuế phải nộp của người chiến thắng sẽ là 19 triệu đồng.

Cụ thể: Vì số tiền giải thưởng lớn hơn 10 triệu đồng nên sẽ phải nộp thuế phần giá trị giải thưởng là 200 - 10 = 190 triệu đồng. Áp dụng theo công thức: Mức thuế phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất = 190 x 10% = 19 triệu đồng.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 10,317

Bài viết về

lĩnh vực Thuế - Phí - Lệ Phí

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn