Lịch nghỉ lễ Quốc khánh 2/9 của học sinh Hà Nội

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Trần Thanh Rin
22/08/2023 09:45 AM

Xin cho tôi hỏi học sinh Hà Nội được nghỉ lễ Quốc khánh 2/9 năm nay tối đa là bao nhiêu ngày? – Minh Quân (Hà Nội)

Lịch nghỉ lễ Quốc khánh 2/9 của học sinh Hà Nội

Lịch nghỉ lễ Quốc khánh 2/9 của học sinh Hà Nội (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Ngày 18/8/2023, Sở Giáo dục và Đào tạo đã có Công văn 3009/SGDĐT-VP về việc nghỉ Lễ Quốc khánh năm 2023 ngành Giáo dục và Đào tạo Hà Nội.

Công văn 3009/SGDĐT-VP

Lễ Quốc khánh 02/9: Học sinh Hà Nội được nghỉ mấy ngày?

Theo đó, cán bộ, công chức của Sở Giáo dục; Phòng Giáo dục các quận, huyện, thị xã; các trường mầm non, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông, trung tâm Giáo dục thường xuyên, giáo dục nghề nghiệp bình thường thực hiện lịch nghỉ cố định thứ Bảy, Chủ Nhật sẽ nghỉ lễ Quốc khánh 04 ngày (từ ngày 01/9 đến hết ngày 04/9).

Đối với các đơn vị chỉ nghỉ cố định ngày Chủ Nhật hàng tuần sẽ được nghỉ 03 ngày (từ ngày 02/9 đến hết ngày 04/9).

Như vậy, học sinh Hà Nội có thể được nghỉ lễ Quốc khánh tối đa đến 04 ngày.

Sở Giáo dục và Đào tạo Hà Nội yêu cầu tất cả các cơ sở giáo dục thực hiện treo cờ Tổ quốc tại cơ quan theo quy định, đồng thời thực hiện tốt công tác phòng, chống dịch bệnh; duy trì công tác ứng trực.

Trong thời gian nghỉ lễ, các đơn vị cần thực hiện nghiêm túc trực chỉ đạo, trực bảo vệ cơ quan, trường học; phối hợp chặt chẽ với công an địa phương để có biện pháp cần thiết nhằm đảm bảo an toàn tuyệt đối về cơ sở vật chất, trang thiết bị, phòng, chống cháy nổ.

Đồng thời, tuyên truyền, giáo dục học sinh về thực hiện nếp sống văn minh, thanh lịch, giữ gìn trật tự an toàn xã hội.

Hà Nội có tổ chức bắn pháo hoa trong lễ Quốc khánh 2/9 không?

Theo Điều 11 Nghị định 137/2020/NĐ-CP (sửa đổi tại Nghị định 56/2023/NĐ-CP) thì các trường hợp được tổ chức pháo hoa như sau:

(1) Tết Nguyên đán

- Các thành phố trực thuộc trung ương và tỉnh Thừa Thiên Huế được bắn pháo hoa nổ tầm cao và tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút; các tỉnh còn lại được bắn pháo hoa nổ tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút;

- Thời gian bắn vào thời điểm giao thừa Tết Nguyên đán.

(2) Giỗ Tổ Hùng Vương

- Tỉnh Phú Thọ được bắn pháo hoa nổ tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút, địa điểm bắn tại khu vực Đền Hùng;

- Thời gian bắn vào 21 giờ ngày 09 tháng 3 âm lịch.

(3) Ngày Quốc khánh

- Các thành phố trực thuộc trung ương và tỉnh Thừa Thiên Huế được bắn pháo hoa nổ tầm cao và tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút; các tỉnh còn lại được bắn pháo hoa nổ tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút;

- Thời gian bắn vào 21 giờ ngày 02 tháng 9.

(4) Ngày Chiến thắng Điện Biên Phủ

- Tỉnh Điện Biên được bắn pháo hoa nổ tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút, địa điểm bắn tại Thành phố Điện Biên Phủ;

- Thời gian bắn vào 21 giờ ngày 07 tháng 5.

(5) Ngày Chiến thắng (ngày 30 tháng 4 dương lịch)

- Thủ đô Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh được bắn pháo hoa nổ tầm cao và tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút;

- Thời gian bắn vào 21 giờ ngày 30 tháng 4.

(6) Kỷ niệm ngày giải phóng, ngày thành lập các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương

- Các thành phố trực thuộc trung ương và tỉnh Thừa Thiên Huế được bắn pháo hoa nổ tầm cao và tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút; các tỉnh còn lại được bắn pháo hoa nổ tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút;

- Thời gian bắn vào 21 giờ ngày giải phóng, ngày thành lập các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

(7) Sự kiện văn hóa, du lịch, thể thao mang tính quốc gia, quốc tế.

(8) Trường hợp khác do Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch quyết định sau khi có văn bản trao đổi thống nhất với Bộ Công an, Bộ Quốc phòng.

Như vậy vào dịp lễ Quốc khánh 2/9 năm nay, Hà Nội là một trong các thành phố trực thuộc trung ương được tổ chức bắn pháo hoa tầm cao và tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút.

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,887

Bài viết về

Chính sách mới của Hà Nội

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn