Hiệp định EVFTA 06/10/2021 15:07 PM

Gỡ vướng mắc về chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
06/10/2021 15:07 PM

Tổng cục Hải quan có Công văn 4705/TCHQ-GSQL ngày 04/10/2021 trả lời vướng mắc liên quan đến chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa trong Hiệp định EVFTA và C/O mẫu E.

Gỡ vướng mắc chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa

Gỡ vướng mắc chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa (Ảnh minh họa)

- Đối với chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa trong Hiệp định EVFTA:

Trường hợp cơ quan hải quan kiểm tra, xác định mã số REX khai báo là có giá trị hiệu lực thì việc khai báo từ "EC" thấy cho “EU/European Union” không ảnh hưởng đến tính hợp lệ chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa.

- Đối với vướng mắc C/O mẫu E:

Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 4 Thông tư 47/2020/TT-BTC ngày 27/5/2020 của Bộ Tài chính:

Trường hợp tra cứu C/O trên trang thông tin điện tử có tồn tại của C/O mẫu E thì cơ quan hải quan chấp nhận bản chụp/bản scan C/O mẫu E và không yêu cầu doanh nghiệp nộp bản chính tại thời điểm làm thủ tục hải quan.

Tổng cục Hải quan yêu cầu Cục Hải quan tỉnh Đắk Lắk thực hiện theo hướng dẫn tại các Công văn 3480/TCHQ-GSQL ngày 29/5/2020 và Công văn 4416/TCHQ-GSQL ngày 14/9/2021.

Công văn 4705/TCHQ-GSQL ban hành ngày 04/10/2021.

Châu Thanh

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,854

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn