Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Có được hoán đổi ngày nghỉ bù dịp Giỗ Tổ năm 2019 vào ngày khác?

05/04/2019 10:08 AM

Anh Huỳnh Thái H (Quận Bình Tân – TP.Hồ Chí Minh) có thắc mắc như sau: “Sắp tới, ngày Giỗ Tổ Hùng Vương rơi vào ngày chủ nhật (ngày 14/4/2019), theo quy định thì người lao động được phép nghỉ bù vào ngày khác trong tuần, vậy chúng tôi cho người lao động nghỉ bù vào ngày thứ bảy (ngày 13/4/2019) được không? Công ty chúng tôi làm việc từ thứ hai đến chủ nhật”

Giỗ Tổ Hùng Vương

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo pháp luật lao động, trường hợp nghỉ bù ngày lễ được quy định tại Điều 115 Bộ luật lao động 2012: “Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều 115 trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp”.

Như vậy, trong trường hợp này, theo quy định thì công ty bạn phải cho người lao động nghỉ bù vào ngày kế tiếp của ngày chủ nhật là ngày thứ hai (ngày 15/4/2019).

Điều 115. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

...

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

...

3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

Tuy nhiên, trong trường hợp công ty bạn muốn hoán đổi ngày nghỉ bù vào ngày thứ bảy (ngày 13/4/2019) thì công ty phải thỏa thuận với người lao động về việc hoán đổi ngày nghỉ, nếu họ đồng ý thì công ty mới được phép nghỉ bù vào thứ bảy, nếu không thì phải nghỉ vào thứ hai (ngày 15/4/2019) theo đúng quy định.

Hân Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 7,077

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn