Tổng hợp điểm mới 11 Luật, Bộ luật có hiệu lực từ 01/01/2021

04 trường hợp làm chết người không phải ở tù

01/03/2017 11:19 AM

Chị Đoàn Thị Kim T (Email: Doanthikim***@yahoo.com) có hỏi: “Con trai tôi và bạn học đánh lộn, kết quả là bạn học bị chết, hiện tại con trai tôi đang học lớp 6. Vậy con tôi có bị ở tù hay không? Trường hợp nào làm chết người không phải ở tù?”

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Thông thường, hành vi làm chết người sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự (tùy từng trường hợp cụ thể mà truy cứu với tội danh phù hợp theo Bộ luật hình sự 1999, như là: Giết người - Điều 93, Giết con mới đẻ - Điều 94, Giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh - Điều 95, Giết người do vựơt quá giới hạn phòng vệ chính đáng - Điều 96, Làm chết người trong khi thi hành công vụ - Điều 97…).

Tuy nhiên, trong những trường hợp sau đây thì hành vi làm chết người không bị truy cứu trách nhiệm hình sự:

1. Làm chết người trong trường hợp chưa đủ 14 tuổi (Khoản 2 Điều 12).

2. Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội trong khi đang mắc bệnh tâm thần hoặc một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình (Khoản 1 Điều 13).

Tâm thần

3. Làm chết người trong trường hợp phòng vệ chính đáng (Khoản 1 Điều 15).

4. Làm chết người trong tình thế cấp thiết (Khoản 1 Điều 16).

Như vậy, con chị đang học lớp 6 (thông thường là chưa đủ 14 tuổi) thì không phải chịu trách nhiệm hình sự, nhưng gia đình chị phải có trách nhiệm về dân sự (bồi thường thiệt hại) cho bạn học của con trai chị.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 74,378

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn