Độ tuổi được phép điều khiển xe máy điện

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Ngọc Quế Anh
21/06/2024 12:00 PM

Khi tham gia giao thông, người điều khiển phương tiện phải đảm bảo các điều kiện theo quy định, trong đó phải đảm bảo điều kiện về độ tuổi. Dưới đây là bài viết về độ tuổi được phép điều khiển xe máy điện.

Độ tuổi được phép điều khiển xe máy điện (Hình từ internet)

1. Xe máy điện là gì?

Theo khoản 18 Điều 3 Luật Giao thông đường bộ 2008 có quy định phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.

Đồng thời, tại điểm d khoản 1 Điều 3 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có nêu rõ, xe máy điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ điện có công suất lớn nhất không lớn hơn 4 kW, có vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h;

Như vậy, theo quy định nêu trên, xe máy điện (xe gắn máy) là phương tiện giao thông cơ giới đường bộ có vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h.

2. Độ tuổi được phép điều khiển xe máy điện

Độ tuổi của người lái xe được quy định tại khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 như sau:

- Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

- Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

- Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

- Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

- Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

- Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Như vậy, theo quy định nêu trên, người từ đủ 16 tuổi trở lên mới được phép điều khiển xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 (bao gồm xe máy điện).

3. Mức phạt điều khiển xe máy điện khi chưa đủ tuổi

Tại khoản 1 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

Ngoài ra, chủ phương tiện có thể bị xử phạt đối với hành vi giao xe cho người không đủ tuổi với mức phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu chủ xe là cá nhân và từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng nếu chủ xe là tổ chức. (Khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

Như vậy, nếu người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi chưa đủ tuổi đi xe máy điện mà tham gia giao thông thì sẽ không bị phạt tiền mà áp dụng hình thức xử phạt cảnh cáo.

4. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông được quy định tại Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 bao gồm:

- Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe theo quy định và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người tập lái xe ô tô khi tham gia giao thông phải thực hành trên xe tập lái và có giáo viên bảo trợ tay lái.

- Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

+ Đăng ký xe;

+ Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 Luật Giao thông đường bộ 2008;

+ Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 Luật Giao thông đường bộ 2008;

+ Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 499

Bài viết về

lĩnh vực Giao thông - Vận tải

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn