DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Trường hợp NLĐ tự ý bỏ việc thì bị xử lý như thế nào?

Căn cứ điểm e khoản 1 Điều 36 Bộ luật lao động 2019 quy định:

Điều 36. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong trường hợp sau đây:

[...]

e) Người lao động tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên;

[...]”

Như vậy, trường hợp NLĐ tự ý nghỉ việc 05 làm việc liên tiếp trở lên mà không được sự cho phép của NSDLĐ và cũng không có lý do chính đáng như ốm đau, bệnh tật thì lúc này NSDLĐ có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với NLĐ này. 

Lúc này, NLĐ phải thực hiện các nghĩa vụ sau đối với NSDLĐ căn cứ Điều 40 Bộ luật lao động 2019:

1/ Không được trợ cấp thôi việc;

2/ Phải bồi thường cho NSDLĐ nửa tháng tiền lương theo HĐLĐ và một khoản tiền tương ứng với tiền lương trong những ngày không nghỉ không báo trước.

3/ Phải hoàn trả cho người sử dụng lao động chi phí đào tạo theo quy định.

Như vậy, có thể thấy, trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng này phải sẽ phải thực hiện 03 nghĩa vụ nêu trên. Tuy nhiên NLĐ vẫn sẽ nhận được lương tương ứng với những ngày đã làm việc trong tháng đó theo như thỏa thuận trong hợp đồng lao động (hoặc lương của những tháng trước trong trường hợp NLĐ chưa được nhận).

 

  •  305
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…