DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Thay đổi thiết kế nhà kho có cần thay đổi bổ sung hồ sơ thẩm duyệt PCCC không?

Thời gian gần đây nhiều vụ việc về cháy nổ diễn ra gây thương tâm cho người dân cả nước, vì vậy các công trình, nhà ở, các cơ sở đơn vị kinh doanh, sản xuất đều tập trung nâng cao về PCCC. Trong đó, có thắc mắc rằng việc thay đổi thiết kế nhà kho liệu có cần phải thay đổi bổ sung hồ sơ thẩm duyệt PCCC hay không?

Vừa qua, người dân đã gửi câu hỏi đến Cổng TTĐT Bộ Công an cụ thể: “Công ty của tôi là đơn vị cho thuê nhà kho, thời điểm nhà kho được thi công hoàn thiện và được các cơ quan chức năng thẩm duyệt phòng cháy, chữa cháy (PCCC) có diện tích sử dụng là: 11.400 m2. Tuy nhiên, sau khi tôi cho đơn vị ngoài thuê thì họ muốn lắp dựng văn phòng làm việc trong kho với diện tích 104 m2.”

Câu hỏi: Trường hợp nêu trên, thì có cần phải thay đổi bổ sung hồ sơ thẩm duyệt về PCCC không? Nếu bổ sung thì hồ sơ cần thêm những gì?

Theo đó, Bộ Công an có câu trả lời như sau:

Đối với trường hợp trên, căn cứ quy định tại điểm b khoản 1 Điều 14, khi có thay đổi, điều chỉnh về thiết kế ảnh hưởng đến bố trí công năng và các nội dung khác như: giải pháp ngăn cháy, chống cháy lan, giải pháp thoát nạn… thì chủ đầu tư phải lập thiết kế bổ sung để đảm bảo theo quy định của quy chuẩn, tiêu chuẩn PCCC và phải được thẩm duyệt các nội dung thay đổi, điều chỉnh trước khi thi công. 

Hồ sơ thẩm duyệt điều chỉnh, bổ sung thực hiện theo quy định tại điểm d khoản 4 Điều 13 Nghị định 136/2020/NĐ-CP

Căn cứ tại điểm d khoản 4 Điều 13 Nghị định 136/2020/NĐ-CP quy định như sau:

- Đối với thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công dự án, công trình: 

+ Văn bản đề nghị thẩm duyệt thiết kế về PCCC của chủ đầu tư (Mẫu số PC06), trường hợp chủ đầu tư ủy quyền cho đơn vị khác thì phải có văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật; văn bản góp ý thiết kế cơ sở về PCCC của cơ quan Cảnh sát PCCC (nếu có); 

Xem và tải Mẫu số PC06

https://cdn.thuvienphapluat.vn/uploads/danluatfile/2023/09/16/M%E1%BA%ABu%20s%E1%BB%91%20PC06.doc

+ Quyết định phê duyệt chủ trương đầu tư xây dựng công trình đối với dự án sử dụng vốn đầu tư công; văn bản chấp thuận chủ trương đầu tư xây dựng (nếu có) hoặc Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư (nếu có) hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc văn bản chứng minh quyền sử dụng đất hợp pháp đối với dự án, công trình sử dụng vốn khác; 

+ Giấy xác nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ PCCC của đơn vị tư vấn thiết kế về PCCC; dự toán xây dựng công trình; 

+ Bản vẽ và bản thuyết minh thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công thể hiện những nội dung yêu cầu về PCCC quy định tại Điều 11 Nghị định 136/2020/NĐ-CP

+ Bản sao Giấy chứng nhận thẩm duyệt thiết kế, văn bản thẩm duyệt thiết kế, bản vẽ được đóng dấu thẩm duyệt về PCCC (đối với hồ sơ thiết kế cải tạo, điều chỉnh);

+ Văn bản thẩm định thiết kế xây dựng của cơ quan chuyên môn về xây dựng (nếu có)...

Theo Cổng TTĐT Bộ Công an

  •  636
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

1 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…