DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Nghỉ dưỡng sức do sẩy thai trùng thứ 7, chủ nhật có được BHXH trả tiền?

Trường hợp của sảy thai được hưởng chế độ thai sản theo Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014 (nếu đủ điều kiện).
 
Theo Khoản 1 Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:
 
Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.
 
Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. 
 
Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.
 
Căn cứ từ quy định trên, trong thời gian nghỉ thai sản mà chưa hồi phục sức khỏe thì được nghỉ chế độ dưỡng sức, thời gian nghỉ bao gồm cả ngày nghỉ hằng tuần. 
 
Do đó, trong thời gian nghỉ chế độ dưỡng sức do sẩy thai mà trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì vẫn được cơ quan BHXH chi trả. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở (Khoản 3 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014).
  •  2057
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…