DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Giao kết hợp đồng có trái luật không?

Thưa Luật sư!

Em có một thắc mắc thế này muốn hỏi Luật sư, mong luật sư giải đáp cho em thắc mắc này với. Em chân thành cảm ơn.

Em được biết là hiện tại theo Điều 22 Bộ luật lao động 2012 thì có 03 loại hợp đồng là hợp đồng không xác định thời hạn; xác định thời hạn và hợp đồng mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Và khi doanh nghiệp ký kết hợp đồng xác định thời hạn hoặc mùa vụ thì khi đến hạn kết thúc hợp đồng thì doanh nghiệp có thể ký thêm 01 lần với người lao động là hợp đồng không xác định thời hạn và sau đó là phải ký hợp đồng không xác định thời hạn.

Tuy nhiên thực tế em biết có nhiều doanh nghiệp không muốn ký hợp đồng không xác định thời hạn với người lao động nên sử dụng cách: "buộc người lao động viết đơn xin nghỉ việc và sau đó ký lại với người lao động đó hợp đồng xác định thời hạn"

Liệu rằng việc làm đó của doanh nghiệp có trái với quy định pháp luật hay không? và người lao động trong trường hợp này có bất lợi gì về lợi ích hay không?

Mong luật sư cho em ý kiến giải đáp,

Chân thành cảm ơn.

Trân trọng!

  •  2511
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…