DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Cấm dịch vụ đòi nợ thuê: Tổ chức nào có thể làm dịch vụ thu hồi nợ?

Mới đây dịch vụ đòi nợ thuê chính thức bị nghiêm cấm sau khi Quốc hội bấm nút thông qua dự thảo luật Đầu tư (sửa đổi) vào chiều 17/6. Nhiều vướng mắc xoay quanh vấn đề về chủ thể, tổ chức được thu hồi nợ khi có nhu cầu phát sinh?

 đòi nợ thuê

Ảnh minh họa: Cấm dịch vụ đòi nợ thuê

Nghị định 104/2007/NĐ-CP về kinh doanh dịch vụ đòi nợ thì nội dung hoạt động dịch vụ đòi nợ gồm:

- Đại diện chủ nợ để xác định các khoản nợ, các nội dung liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ trả nợ của khách nợ; đôn đốc khách nợ trả nợ; thu nợ.

- Đại diện chủ nợ làm việc với tổ chức hoặc cá nhân có liên quan để thu nợ.

- Đại diện khách nợ để xác định các khoản nợ, biện pháp xử lý nợ với chủ nợ.

- Tư vấn pháp luật cho chủ nợ hoặc khách nợ về việc xác định nợ; biện pháp, quy trình, thủ tục xử lý nợ.

Về nguyên tắc chỉ những doanh nghiệp được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ đòi nợ mới được phép hoạt động dịch vụ đòi nợ.

Thực tế hiện nay, ngoài các doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ đòi nợ thì còn có:

Luật sư: Theo quy định tại Luật Luật sư 2006 thì dịch vụ pháp lý của luật sư bao gồm tham gia tố tụng, tư vấn pháp luật, đại diện ngoài tố tụng cho khách hàng và các dịch vụ pháp lý khác. Hiện nay, một số công ty luật cũng đang hỗ trợ khách hàng giải quyết nhu cầu về khởi kiện Đòi nợ, Thu hồi nợ. Với những nghiệp vụ chuyên ngành Luật sư sẽ có những biện pháp để người nợ phải trả, trường hợp không trả thì sẽ lập hồ sơ khởi kiện ra toà để có bản án yêu câu THA cưỡng chế nếu không chịu tự nguyện thi hành.

Đối với Ngân hàng và các tổ chức tín dụng: Khoản 2, Điều 21 Thông tư 39/2016/TT-NHNN quy định về chấm dứt cho vay, xử lý nợ, miễn, giảm lãi tiền vay, phí như sau:

Trường hợp khách hàng không trả được nợ đến hạn, thì tổ chức tín dụng có quyền áp dụng các biện pháp thu hồi nợ theo thỏa thuận cho vay, hợp đồng bảo đảm và quy định của pháp luật có liên quan. Trường hợp sau khi áp dụng các biện pháp thu hồi nợ nhưng vẫn không đủ để hoàn thành nghĩa vụ trả nợ đối với tổ chức tín dụng, thì khách hàng có trách nhiệm tiếp tục trả đầy đủ nợ gốc và lãi tiền vay cho tổ chức tín dụng.

Các ngân hàng còn có nhân viên thực hiện riêng thủ tục thu hồi nợ khi con nợ vi phạm hợp đồng.

Vậy khi chấm dứt dịch vụ kinh doanh đòi nợ thuê thì những tổ chức, cá nhân này có còn được hoạt động không nhỉ?

<iframe width="500" height="300" src="https://www.youtube.com/embed/02_kOmZaqFo" frameborder="0" allow="accelerometer; autoplay; clipboard-write; encrypted-media; gyroscope; picture-in-picture" allowfullscreen></iframe>

 

  •  11864
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…