DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Bác sĩ làm việc tại các trung tâm cai nghiện thì có được hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi nghề hay không?

Avatar

 

Phụ cấp ưu đãi nghề y tế là phụ cấp lương cho viên chức làm việc trong ngành y tế cần phải ưu tiên đặc biệt do pháp luật quy định phù hợp với từng thời kỳ.

Phụ cấp ưu đãi nghề y tế có phạm vi áp dụng như thế nào?

Theo quy định tại Điều 1 Nghị định 56/2011/NĐ-CP thì chế độ phụ cấp ưu đãi nghề y tế áp dụng đối với viên chức xã, phường, thị trấn trực tiếp làm chuyên môn y tế, viên chức làm công tác quản lý, phục vụ không trực tiếp làm chuyên môn y tế tại các chuyên khoa HIV/AIDS, phong, lao, tâm thần giải phẫu bệnh lý, pháp y trong các cơ sở sự nghiệp y tế công lập. Đồng thời, phụ cấp này không áp dụng đối với cán bộ, viên chức chuyên môn y tế thuộc lực lượng vũ trang. 

Đối tượng viên chức trực tiếp làm chuyên môn y tế được hưởng trợ cấp ưu đã nghề y tế?

Theo quy định tại Điều 2 Thông tư liên tịch 02/2012/TTLT-BYT-BNV-BTC có đề cập viên chức thường xuyên, trực tiếp làm chuyên môn y tế (xếp lương theo các ngạch viên chức có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 16 hoặc 13) để thực hiện các công việc sau:

- Khám, điều trị, chăm sóc, phục vụ người bệnh và phục hồi chức năng; Xét nghiệm phục vụ cho công tác chuyên môn y tế; Chẩn đoán hình ảnh, thăm dò chức năng, y học hạt nhân, xạ trị;

- Giải phẫu bệnh lý; Phòng, chống bệnh truyền nhiễm, kiểm dịch y tế biên giới; Phòng chống dịch bệnh, bệnh xã hội, y học lao động và vệ sinh môi trường y tế; Kiểm soát nhiễm khuẩn, an toàn sinh học; hộ lý, y công; Kiểm nghiệm, kiểm định, giám định;

- Pha chế, bào chế, bảo quản, cấp phát thuốc, vắc xin, hoá chất, môi trường nuôi cấy tại các cơ sở y tế; Nghiên cứu y dược học; chỉ đạo tuyến chuyên môn kỹ thuật y tế; Chuyên môn an toàn vệ sinh thực phẩm, dinh dưỡng tiết chế; Chuyên môn dân số - kế hoạch hóa gia đình; Bảo quản, vệ sinh, trông coi xác và nhà xác;

Ngoài ra, viên chức trực tiếp làm chuyên môn y tế (xếp lương không có 2 chữ số đầu của mã ngạch 16 hoặc 13), đang đảm nhận các công việc sau cũng được hưởng trợ cấp này:

- Vận hành, bảo dưỡng trang thiết bị y tế;

- Nuôi, trồng động vật, thực vật, côn trùng thí nghiệm phục vụ nghiên cứu y dược học;

- Làm chuyên môn y tế để thực hiện các công việc truyền thông giáo dục sức khoẻ.

Đồng thời, đối với các viên chức làm các công tác quản lý, phục vụ không trực tiếp làm chuyên môn y tế tại các cơ sở, viện, bệnh viện, trung tâm thuộc các chuyên khoa sau: 

Như vậy, có thể thấy để nhận được trợ cấp ưu đãi nghề y tế theo quy định tại Nghị định 56/2011/NĐ-CP được sửa đổi bởi Nghị định 05/2023/NĐ-CP thì phải thực hiện chuyên môn y tế hoặc những công việc không trực tiếp làm chuyên môn y tế  tại các cơ sở, viện, bệnh viện, trung tâm thuộc các chuyên khoa HIV/AIDS, phong, lao, tâm thần, giải phẫu bệnh lý và pháp y thì mới được hưởng trợ cấp này. 

Theo quy định tại khoản 14 Điều 2 Luật phòng chống ma túy 2021 thì cơ sở cai nghiện ma túy là cơ sở được thành lập để thực hiện đầy đủ quy trình cai nghiện theo quy định của Luật này, bao gồm cơ sở cai nghiện ma túy công lập và cơ sở cai nghiện ma túy tự nguyện. Đối với các bác sĩ tại các trung tâm cai nghiện được thành lập bới Ủy ban nhân dân thì lại không phải là cơ sở y tế và không thực hiện các chuyên môn liên quan được đề cập nên trường hợp này sẽ không được nhận trợ cấp ưu đãi nghề y tế.

  •  206
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…