Bao nhiêu tuổi thì được quan hệ tình dục?

Bạn Nguyễn Phan T (21 tuổi) thắc mắc: “Bạn gái em sinh ngày 20/3/2000 (17 tuổi), tính đến nay em và bạn ấy quen nhau được 06 tháng; vừa rồi mẹ bạn ấy phát hiện hai đứa có quan hệ tình dục (cả hai đều tự nguyện) nên yêu cầu gia đình em phải bồi thường 150 triệu đồng, nếu nhà em không bồi thường thì mẹ bạn ấy sẽ báo công an nhốt tù em. Hoàn cảnh nhà em rất khó khăn (có sổ hộ nghèo) nên không đủ số tiền nêu trên để bồi thường. Vậy em có bị đi tù không ạ? Bao nhiêu tuổi thì được quyền quan hệ tình dục ạ? Chúng em có quyền được lấy nhau không ạ? Em xin cảm ơn!”

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

- Theo quy định của Bộ luật Hình sự 1999, thì trường hợp nếu cả nam và nữ đều từ đủ 16 tuổi trở lên mà có quan hệ tình dục một các tự nguyện thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Như vậy, trong trường hợp này bạn Nguyễn Phan T không bị truy cứu trách nhiệm hình sự (không phải đi tù), bởi thời điểm hai bạn quan hệ tình dục thì cả hai đều tự nguyện và đã đủ 16 tuổi.

quan hệ tình dục

- Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 8 của Luật hôn nhân và gia đình 2014, nam từ đủ 20 tuổi, nữ từ đủ 18 tuổi thì được quyền kết hôn. Tính đến nay, bạn gái của bạn chưa đủ 18 tuổi (đến ngày 20/3/2018 mới đủ 18 tuổi) nên chưa được quyền đăng ký kết hôn.

Thanh Hữu

Lưu ý: Ở trên chỉ là phần giải đáp thắc mắc theo quy định của pháp luật hiện hành. Ngoài pháp luật, chúng ta cần phải sống theo các “chuẩn mực đạo đức xã hội”, bởi vậy, bạn và bạn gái nên có quan hệ tình cảm đúng mực, học tập…phù hợp với lứa tuổi.

26,970

  • Mức lương của người vừa tốt nghiệp Đại học
  • Người dân tìm thông tin 'xe công thanh lý' ở đâu?
  • Cách tiết kiệm tiền khi mua nồi cơm điện, laptop, tủ lạnh, máy giặt
  • Điều chỉnh thông tin trên sổ BHXH thế nào?
  • Làm 'sổ đỏ' đất mua bán giấy tay ra sao?
Bình luận
5 lời bình
*
*
*
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Tin mới
Các tin khác