Điều trị vô sinh có được hưởng chế độ ốm đau?

Lê Thị Giang (phường Tân Thới Nhất, quận 12, TP HCM) thắc mắc: “Tôi là công nhân đang làm việc tại một công ty tư nhân và tham gia BHYT liên tục trên 5 năm. Sắp tới, tôi định xin nghỉ việc một thời gian để điều trị vô sinh. Vậy tôi có được BHXH thanh toán theo chế độ nghỉ ốm đau không?”.

Vô sinh

Đại diện BHXH TP HCM trả lời: Theo quy định tại Điều 25 Luật BHXH thì NLĐ bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế thì đủ điều kiện hưởng chế độ ốm đau. Như vậy, trường hợp NLĐ phải nghỉ việc để điều trị vô sinh mà có giấy ra viện hoặc giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền cấp thì được giải quyết hưởng chế độ ốm đau.

Theo Người lao động

1,479



  • Mức lương của người vừa tốt nghiệp Đại học
  • Người dân tìm thông tin 'xe công thanh lý' ở đâu?
  • Cách tiết kiệm tiền khi mua nồi cơm điện, laptop, tủ lạnh, máy giặt
  • Điều chỉnh thông tin trên sổ BHXH thế nào?
  • Làm 'sổ đỏ' đất mua bán giấy tay ra sao?
Bình luận
*
*
*
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Tin mới
Các tin khác