Nâng lương trước hạn với cán bộ có thông báo nghỉ hưu

Ông Hồ Ngọc Vũ (TP. Đà Nẵng) sinh ngày 9/2/1957. Năm 2014, ông được nâng lương trước hạn 9 tháng, từ bậc 7/8 lên bậc 8/8, thời gian tính nâng lương lần sau từ tháng 2/2015. Tháng 9/2016, ông nhận được thông báo nghỉ hưu và sẽ nghỉ theo quy định vào tháng 3/2017.

Tháng 10/2016, ông Vũ được nâng ngạch và xếp lương chuyên viên cao cấp, mã số 01.001, bậc 3, hệ số lương 6,92. Tháng 2/2017, ông sẽ đủ 24 tháng để tính nâng lương lần sau. Ông Vũ hỏi, ông có được xét nâng bậc lương trước hạn khi nghỉ hưu không?

Về vấn đề này, Sở Nội vụ TP. Đà Nẵng trả lời như sau:

Theo Khoản 2, Điều 3, Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động thì cán bộ, công chức, viên chức đã có thông báo nghỉ hưu, trong thời gian giữ bậc đạt đủ 2 tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2, Điều 2 Thông tư số 08/2013/TT-BNV, chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng so với thời gian quy định.

Trường hợp của ông Vũ, có thời điểm nâng lương lần sau tính từ ngày 1/2/2015 (nâng lương thường xuyên vào tháng 2/2015, thông báo nghỉ hưu từ tháng 9/2016, nghỉ hưu từ ngày 1/3/2017), như vậy, tính đến tháng 2/2017 sẽ đủ điều kiện để đề nghị nâng bậc lương trước thời hạn 12 tháng, lương mới được tính hưởng từ ngày 1/2/2017.

Theo Cổng thông tin điện tử Chính phủ

841

Bình luận
*
*
*
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Tin mới
Các tin khác