DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và chuyên gia, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ TÀI KHOẢN.
×

Thêm câu phản hồi

Vẫn trả lương nhưng không cho NLĐ đi làm: Có phải đơn phương chấm dứt HĐLĐ?

Trả lương nhưng không cho người lao động đi làm

Đơn phương chấm dứt HĐLĐ

Trong quá trình tư vấn pháp luật, mình gặp một trường hợp thực tế về việc chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật, mong các Luật sư góp ý!

Tình huống:

A ký hợp đồng lao động lần đầu, có thời hạn 12 tháng với công ty X, hợp đồng sẽ hết hạn vào 15/1/2021. Ngày 10/12/2020 (tức trước khi hết hợp đồng lao động 35 ngày) A viết đơn xin nghỉ phép 3 ngày, công ty không đồng ý nhưng A vẫn cố tình nghỉ.

Trong thời gian A nghỉ, công ty gửi thông báo sẽ không cho phép A tiếp tục đi làm, không giao việc cho A nhưng vẫn trả đủ lương, đóng bảo hiểm cho A đến ngày chính thức hết HĐLĐ. A cho rằng công ty đã đơn phương chấm dứt HĐLĐ và sẽ phải bồi thường cho mình theo quy định tại Khoản 1 Điều 42 Bộ luật lao động 2012.

Về phía công ty, công ty cho rằng A đã vi phạm kỷ luật nên sẽ phải chịu hình thức kỷ luật của công ty, tuy nhiên trong nội quy lao động lại không có hình thức xử lý kỷ luật này.

  •  1821
  •  Cảm ơn
  •  Phản hồi

Chủ đề đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
câu phản hồi
Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận

Loading…